PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แชร์ความรู้เรื่องปืนสั้นแก๊ส BBgun

D.pig
11-24-2010, 04:35 AM
ไม่ได้จะโฆษณาให้บริษัทผลิตปืนหรือห่าเหวอะไรใดๆทั้งสิ้นเด้อ :'(
แค่จะมาแฉเรื่องอะไรที่มันดราม่าเล็กน้อยในกระมู้นิดนึงอ่ะ
รวมถึงอาจจะตอบปัญหา ท่านสมาชิกที่มีเจ้าของเล่นชนิดนี้อยู่ในมือให้ได้รับรู้ความกระจ่าง
ในเรื่องที่สงกะสัยอยู่ได้ ;D

เอ้าๆ ขอความเห็นก่อนซัก 2-3 คห. ถ้าไม่ได้เรื่องจะได้อุ้ม :)

goofgo
11-24-2010, 06:25 AM
ก็ดี(เพราะมีอยู่กระบอกเดียว) :'(

Conxervation
11-24-2010, 08:13 AM
ก็ดีเหมือนกันครับ :'(

Peem_father
11-24-2010, 08:42 AM
เอามาลงสิครับ ถ้าเป็นความรู้ ส่วนดราม่า ให้โพสเบาะแสที่ห้องเผ้าระวังครับ

social`z
11-24-2010, 03:35 PM
:) เอามาเลยฮ่ะ ตอนนี้ลงแดงอยากเสพล่ะ

UDPR_SUPREME_DILDORAGE
11-24-2010, 04:20 PM
Glock-17 ผม แม๊กระเบิด!!! :'( :'( :'( สไลปลิว เหลือแต่ท่อนล่าง

goofgo
11-24-2010, 05:25 PM
Glock-17 ผม แม๊กระเบิด!!! :'( :'( :'( สไลปลิว เหลือแต่ท่อนล่าง

ผมมี1911a1
2แม็ก
อันมากับปืน....รั่ว
อันซื้อมาภายหลัง.....ป้อนกระสุนติดขัด :(

Eclipse
11-24-2010, 05:29 PM
ส่วนมากดราม่าในเว็บสยามบีบี จะเป็นพวก เจอร้านขายของแบบหยาบคาย หรือโกงเงินซื้อขาย

แต่อาจจะไม่มันส์แบบ ไอ้แจ็ค เมเจอร์ ;D

D.pig
11-24-2010, 07:42 PM
แก้หัวมู้แล้วเด้อ
ผมจะไม่ร่ายยาวถึงประวัติการสร้างปืน BB กระบอกแรกหรอกนะครับ คนเขาขี้เกียจอ่าน เอาเป็นว่าผมจะตอบปัญหาที่ท่านสมาชิกบางคนประสบมา แต่ไม่รู้วิธีแก้ก็แล้วกันนะครับ หรือใครที่มีความรู้ก็เชิญมาพูดคุยได้ หรือเห็นว่าผมตอบผิดหรือไม่ถูกต้องยังไงก็แย้งมาได้นะครับ ผมรับฟังทุกความเห็นครับ

เอ่อแม็กระเบิด ปืนกระจาย คุณท่านเล่นยังไงของเอ็งวะครับ! ???
ขอถามนิดนึงใช้แก๊สอะไรเนี่ย จาระในด่วนเลยนะ (หรือว่าแก๊ส LPG วะ ;D มันเลยกระจุยเป็นชิ้นๆ)
ขอทราบรุ่นและยี่่ห้อหน่อยนะครับ จะได้วิเคราะห์ถูก
กระผมเองก็ใช้ Glock 17 เหมียนกัลนะ ซื้อมาปีกว่าละ ยังไม่เสียเลย

ส่วนของท่าน goofgo นั่นน่ะ ซื้อปืนจีนมาสินะ พอจะเดาได้จากการที่แม็กรั่วตั้งกะซื้อมาเลยเนี่ยส่วนมากปืนจีนทั้งนั้น เพราะการซื้อปืนจีนก็เหมือนซื้อหวยนั่นล่ะ :P ว่าจะเจอแจ็คพ็อตเข้าหรือไม่ ความจริงมันแก้ไม่ยากครับ แต่ต้องทราบสาเหตุก่อนว่ารั่วที่ส่วนไหนของแม็ก
ส่วนแม็กที่สองป้อนลูกติดขัด สันนิษฐานว่า น่าจะมาจากพลาสติกส่วนปากแม็กที่มันอาจจะแข็ง หรือเบี้ยวผิดรูป หรือช่องป้อนลูกมันไม่ตรงร่องกับขาเตะของลูกสูบนะงับ ไม่ทราบว่าใช้ปากแม็กเหล็กรึเปล่าเอ่ย ส่วนมากปากแม็กเหล็กจะชอบมีปัญหาที่การป้อนลูกนี่ล่ะ แถมดีไม่ดี ไอ้ปากแม็กเหล็กนี่จะพาลทำให้ขาเตะของลูกสูบที่เป็นพลาสติกหักเอาง่ายๆอีกนะนั่น
ถ้าหากใช้ปากแม็กเหล็ก ก็ควรไปเปลี่ยนเป็นลูกสูบเหล็กเสียก่อนเด้อ ขาเตะมันจะได้ไม่หัก

ถ้าท่านอื่นๆมีปัญหา หรือความรู้อะไรเพิ่มเติมก็มาแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ

goofgo
11-24-2010, 08:52 PM
แก้หัวมู้แล้วเด้อ
ผมจะไม่ร่ายยาวถึงประวัติการสร้างปืน BB กระบอกแรกหรอกนะครับ คนเขาขี้เกียจอ่าน เอาเป็นว่าผมจะตอบปัญหาที่ท่านสมาชิกบางคนประสบมา แต่ไม่รู้วิธีแก้ก็แล้วกันนะครับ หรือใครที่มีความรู้ก็เชิญมาพูดคุยได้ หรือเห็นว่าผมตอบผิดหรือไม่ถูกต้องยังไงก็แย้งมาได้นะครับ ผมรับฟังทุกความเห็นครับ

เอ่อแม็กระเบิด ปืนกระจาย คุณท่านเล่นยังไงของเอ็งวะครับ! ???
ขอถามนิดนึงใช้แก๊สอะไรเนี่ย จาระในด่วนเลยนะ (หรือว่าแก๊ส LPG วะ ;D มันเลยกระจุยเป็นชิ้นๆ)
ขอทราบรุ่นและยี่่ห้อหน่อยนะครับ จะได้วิเคราะห์ถูก
กระผมเองก็ใช้ Glock 17 เหมียนกัลนะ ซื้อมาปีกว่าละ ยังไม่เสียเลย

ส่วนของท่าน goofgo นั่นน่ะ ซื้อปืนจีนมาสินะ พอจะเดาได้จากการที่แม็กรั่วตั้งกะซื้อมาเลยเนี่ยส่วนมากปืนจีนทั้งนั้น เพราะการซื้อปืนจีนก็เหมือนซื้อหวยนั่นล่ะ :P ว่าจะเจอแจ็คพ็อตเข้าหรือไม่ ความจริงมันแก้ไม่ยากครับ แต่ต้องทราบสาเหตุก่อนว่ารั่วที่ส่วนไหนของแม็ก
ส่วนแม็กที่สองป้อนลูกติดขัด สันนิษฐานว่า น่าจะมาจากพลาสติกส่วนปากแม็กที่มันอาจจะแข็ง หรือเบี้ยวผิดรูป หรือช่องป้อนลูกมันไม่ตรงร่องกับขาเตะของลูกสูบนะงับ ไม่ทราบว่าใช้ปากแม็กเหล็กรึเปล่าเอ่ย ส่วนมากปากแม็กเหล็กจะชอบมีปัญหาที่การป้อนลูกนี่ล่ะ แถมดีไม่ดี ไอ้ปากแม็กเหล็กนี่จะพาลทำให้ขาเตะของลูกสูบที่เป็นพลาสติกหักเอาง่ายๆอีกนะนั่น
ถ้าหากใช้ปากแม็กเหล็ก ก็ควรไปเปลี่ยนเป็นลูกสูบเหล็กเสียก่อนเด้อ ขาเตะมันจะได้ไม่หัก

ถ้าท่านอื่นๆมีปัญหา หรือความรู้อะไรเพิ่มเติมก็มาแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ

จีนจริงด้วย!!! :'(
http://www.thaisecondhand.com/view/productpic/09/03/p7381656n1.jpg?1282612849
(ปืนผมEG723โทษทีครับ)
มันดันลูกได้นะ....แต่ติดตรงระหว่างแม็กละปลายลำกล้องที่เป็นมุม45องศาโดยติดด้านล่าง...
(หัวแม็กเป็นพลาสติกนะ :'( )

deathtyrune
11-24-2010, 10:31 PM
ช่วงนี้ตรูจะซื้อปืนจีนพอดี

Deviluna
11-24-2010, 10:50 PM
แม็กระเบิดได้ไง ฟะ

คือปืนจีนอะไม่เท่าไร อย่าทะลึ่งไปใช่แก็สห่วยๆ ดิ

แก็สร้อนเงี้ย ทีแม่มระเบิดง่ายๆเลยนะเออ

ส่วน 1911 ปัญหาวาวรั่วเป็นปัญหาเบสิกของทุกกระบอกครับ

แต่ต้องยอมรับว่าเป็น ปืนสั้นแก็สที่สมราคาที่สุดแล้ว

D.pig
11-25-2010, 06:51 AM
ถามคุณ goofgo อีกทีว่าแม็กตัวแรกยังรั่วอยู่ไหมครับ ถ้ารั่ว มันรั่วที่ส่วนไหน วาล์ลจ่าย หรืออว่าตูดแม็ก เดี๋ยวจะหาทางแก้ไขให้ครับ
ส่วนแม็กอีกตัวที่บอกว่ามันติดตรงที่ป้อนลูกส่วนเดือยส่งลูกที่เป็นเหล็กเฉียงตรงปากแม็กนั่นน่ะ แก้ปัญหาโดยลองถอดสไลด์ปืนออกมาก่อนครับ แล้วค่อยลองใส่แม็กเข้าไปใหม่อีกที แล้วดูว่า มันสบกันไม่ตรงที่ส่วนไหน แนะนำให้ลองเอาตะไบชนิดละเอียดค่อยๆถูตรงส่วนที่มันติดกับส่วนป้อนลูกออกไปครับ อย่าใจร้อนนะครับค่อยๆทำไปครับทีละนิดอย่าถูทีเดียว ถูไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะไม่ติดขัดกันอีก ของคุณ goofgo นี่ยังดีที่ไม่ได้เปลี่ยนปากแม็กเป็นเหล็กนะเนี่ย ไม่งั้นล่ะเอวังทันที่ว่ะครับ เพราะถูไม่ได้ :)

;) ตอนนี้พี่จีนของเราได้ผลิตปืน BBgun สัญชาติเวียตกงเข้ามาเป็นระยะๆแล้ว ที่ตอนแรกเราเรียกปืนจีนกงกันตอนนี้ให้เปลี่ยนมาเรียกเวียตกงได้แล้ว ตอนนี้สายงานการผลิตส่วนใหญ่ของพี่จีนเค้าจะอยู่ที่เวียตนาม (ที่มาผลิตที่เวียตนามเพราะช่วงที่จีนเป็นเจ้าภาพกีฬา โอลิมปิก มีการดราม่ากับสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ในประเทศกันนิโหน่ย ;D) ซึ่งจากการวิเคราะห์เจาะลึกกันของบรรดาพ่อค้าลูกค้าและเหล่ากูรูปืนสั้นอัดแก๊สของจีนส่วนใหญ่ บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ปืนสั้นของจีนล็อตใหม่ที่ผลิตออกมานั้น มีประสิทธิภาพเป็นที่น่าพอใจกว่าสมัยก่อนมากๆ (มีการพัฒนาซะด้วยนะ ไอ้การเลียนแบบของคนอื่นเขาเนี่ย :D) ทำให้การซื้อปืนจีนมาเล่นไม่ต้องกังวลว่า จะเหมือนการเสี่ยงดวงซื้อหวยเหมือนสมัยก่อนๆ >:( (EG 723 ของท่าน goofgo น่ะ สมัยเมื่อ 4-5 ปีก่อนมันเป็นปืนพลาสติกล่ะเดอ แต่ว่าเดี๋ยวนี้เป็นเหล็กหมดแล้ว หากใครมีปืนของจีนรุ่นนี้ที่เป็นพลาสติก มันก็กลายเป็นของหายากไปแล้วครับ :-*) ที่เราต้องมาลุ้นว่า เฮ้ย ปัญหาคราวนี้จะเป็นอะไรวะ ทำให้ตื่นเต้นกับปัญหาใหม่ๆกันทุกกระบอกเลยทีเดียว ใครที่ตอนนี้คิดว่าปืนสั้นอัดแก๊สจีนนั้นเน่าใน สวยแต่รูปจูบไม่หอม ตอนนี้ท่านอาจจะลองตัดสินใจใหม่ ไปซื้อหามาลองเล่นดูจะพบกับความพึงพอใจในระดับดีเลยนะครับ เพราะตอนนี้พี่จีนเขาไม่ได้ก็อปเนียนอย่างเดียว สภาพห้องเครื่องภายในยังมีสภาพดีอีกด้วยนะ ยิงแม่นขึ้น เสียยากขึ้นกว่าเดิม และอะไหล่สามารถเปลี่ยนใช้กับปืนยี่ห้ออื่นๆได้ด้วย (แน่ละ ก็อปเขามานี่หว่า) สนนราคาก็ไม่ได้แพงถึงขนาดเกินเอื้อมแบบบางยี่ห้อของพี่ยุ่นเค้า (แถมเป็นพลาสติกอีกตะหาก แต่ถ้าเรื่องรายละเอียดบนตัวปืน กับความแม่นยำนั้นหายห่วง ;D) จัดอยู่ในราคาที่ผู้สนใจอยากเล่นอยากมีกับเขาบ้าง สามารถซื้อหามาได้โดยไม่ต้องพึ่งมาม่ามากนัก (ซื้อปืนใหม่แต่ละที มาม่าเกือบเดือนว่ะครับ :)) อีกทั้งรูปร่างรูปทรงก็ละม้ายคล้ายของจริง เป็นเหล็กลุ่นๆ หนัก ฟาดหัวคนก็อาจมีเย็บ (แต่อย่าไปทำนะโว้ย >:() เลยมีบางคนเคยคิดว่าจะพกปืนสั้น BBgun ไว้ป้องกันตัวได้มั้ย ขอตอบว่า ทั้งได้และก็ไม่ได้ด้วยครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ถ้าคนที่เขาไม่รู้ว่าไม่ใช่ของจริงก็อาจจะได้ผลอยู่ (ถ้าแค่ขู่เฉยๆนะแต่ถ้ายิงแล้วไม่ออกหรือไม่เจ็บก็จบ ยำตรีนทันทีครับ :'() แต่ถ้าไปเจอกูรูที่เขามองออกในปร๊าดเดียวล่ะก็ เขาอาจจะสวนท่านมาด้วยของจริงนะครั่บ 8) เพราะผู้ที่เล่นปืนชนิดนี้อยู่หากเป็นผู้ใหญ่แล้วมักจะเขยิบไปเล่นของจริงด้วย ซึ่งท่านตบตาเขาไม่ได้หรอกครับ เขารู้ ดังนั้นหากคิดที่จะเอาเจ้าปืนที่ว่านี้ไปขู่ใครก็คิดดีก่อนครับ ไม่งั้นเดี๋ยวท่านจะกลายเป็นผู้ลากวงการ BBgun เข้าไปหาขี้นะโว้ย ตำรวจจับมาทีพวกแมร่งพาลไปหมดนะจะบอก (ยกเว้นขู่จิ๊กโก๋ปากซอยอาจจะได้ผลบ้าง แต่ระวังเจอไทยประดิษฐ์สวนมานะจ๊ะ ;D) ส่วนใครที่ยังคิดว่าปืนจีนมันยังห่วยเหมือนเดิม ก็ไม่ว่ากันครับ ไปเล่นของฮ่องกง ญี่ปุ่น ใต้หวันก็ได้ คุณภาพแทบจะเหมือนๆกัน จะต่างกันก็แค่รูปลักษณ์ภายนอกเท่านั้น (ปืนจีนบางรุ่นก็เทียบเท่าแล้วนะครับ) ก็สรุปง่ายๆว่า หากท่านต้องการซื้อเอายี่ห้อ ก็ได้ครับไม่ว่ากัน แต่ส่วนมาก ปืนสั้นที่ถือลงเล่นในสนามน่ะ ปืนจีนทั้งนั้น :) เหตุผลก็เพราะว่าปืนจีนมันทนถึก เสียแล้วทิ้งก็ยังได้ เพราะราคาไม่หนักเกินไป แต่ผมไม่ได้บอกว่าปืนของยี่ห้ออื่นไม่ดีนะ เพียงแต่เราต้องการบอกว่าปืนจีนเขาพัฒนาแล้วแค่นั้นเอง ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของตัวท่านเองนะจ๊ะ ;)
ท่านสมาชิกคนอื่นๆที่มีปัญหาอื่นใดก็มาบอกกันได้นะ เดี๋ีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีียวถ้าเจ้าของกระมู้รู้วิธีแก้ไขจะมาตอบให้จ้ะ ;)

11-25-2010, 07:20 AM

คือปืนจีนอะไม่เท่าไร อย่าทะลึ่งไปใช่แก็สห่วยๆ ดิ

แก็สร้อนเงี้ย ทีแม่มระเบิดง่ายๆเลยนะเออ

ส่วน 1911 ปัญหาวาวรั่วเป็นปัญหาเบสิกของทุกกระบอกครับ

แต่ต้องยอมรับว่าเป็น ปืนสั้นแก็สที่สมราคาที่สุดแล้ว

ทำตกหนะ :'( :'(

KillEmAll
11-25-2010, 01:21 PM
มี 3 กระบอก จีนหมด... พอดีชอบสาวหมวย

G 17 ของ minister ยิงดี พอดีตอนนี้ไม่ได้เล่นนาน แก๊สหมด วาล์วแม๊กเลยพัง ... รอซ่อม ความแม่นปานกลาง

HK USP 45 จีน เช่นกัน แม๊กพังเช่นกัน.... ยิงแรงดี แต่ไม่แม่น

Hicapa Extreme ตัว ออโต้ กดเบา ๆ ออก 3 นัด กดแรง ๆ หมดแม๊กใน 2 วิกว่า ๆ แม่นใช้ได้ ถ้ามือเกร็ง ๆ นะ

มาเล่นกันมั้ยครับ ว่าง ๆ ::)

11-25-2010, 01:31 PM
มั้นต้อง BAR-10 สิ เบาแม่นแรง :'( :'( :'( ตอนนี้เหลือแต่ซาก

รางบนที่เอาไว้ติดสโคป หัก ก้านสูบแตก สปริงอ่อนยวบยาว ท่อรีดคดงอ ชุดลั่นไกแตก

สรุป พังทุกกระบอก :'(

deadman789
11-25-2010, 01:35 PM
มีกระบอกเดียว แถมขี้เกียจส่งซ่อม

AK-47S Tactical ถอดพานท้ายออก ติดสโคป กริพ ลุยทุกงาน (ลองถือแล้ว คล่องตัวมาก) แต่ข้างหน้าแม่มหนักชิบ

แต่ตอนนี้ ปืนแม่มงอแงแสรด กำลังหาที่ส่งซ่อมอยู่ :'(

D.pig
11-25-2010, 02:05 PM
เพิ่งไปถอย VP 70M มาแพงสรัด :(
รูปร่างหน้าตาไปหาเอาในพี่ Goo เอาเด้อ

เหอะๆ ถ้าจะชวนกันมาเล่นล่ะก็ :)
ยิงจ่าก่อนเลยดิ ;D
ปู๋ใหญ่ดี เข้าเป้าได้ง่าย (เผ่น :'(!)

deadman789
11-25-2010, 03:23 PM
เพิ่งไปถอย VP 70M มาแพงสรัด :(
รูปร่างหน้าตาไปหาเอาในพี่ Goo เอาเด้อ

เหอะๆ ถ้าจะชวนกันมาเล่นล่ะก็ :)
ยิงจ่าก่อนเลยดิ ;D
ปู๋ใหญ่ดี เข้าเป้าได้ง่าย (เผ่น :'(!)

เดี๋ยวก็โดนจ่ายิงลำแสงอุลตร้าหรอกเธอว์ ;D

Valentine
11-25-2010, 08:38 PM
มาม่าของพวกบอร์ดบีบีกัน ก็เห้ฯจะมีแต่เรื่องโกงตังค์กันมั้ง บางคดีล่อกันเป็นหมื่น

ปืนจีน ตอนนี้เป็นไงมั่งวะ ไม่ได้ตามเลย ตั้งแต่ที่มันโดนสั่งปิดโรงงานในจีน จนทำให้ปืนจีนในคลองถม ราคาดีดตัวขึ้นพรวดๆ

ตอนนี้โคตรอยากได้ G36K ของ Tokyo Marui มากๆ มี Blowback และ Recoil แต่ราคาเฉียดๆ2หมื่นแน่ะ :'( :'( :'( :'( :'(

กูต่อต้านมาตลอด พวกเอาบีบีกันไปใช้ผิดวิธีเนี่ย :)

Eclipse
11-25-2010, 08:40 PM
ปืนจริงก็ปลอดภัยถ้าอยู่ในมือคนดี ปืนบีบีก็อันตรายถ้าอยู่ในมือเกรียน :)

deathtyrune
11-25-2010, 10:13 PM
ถ้าหากซื้อปืนจีน
ระหว่างที่วา่งจำหน่ายในที่แดดเปลี้ยงตามแผงรอย กับในร่มติดแอร์ ที่ไหนอายุปืนทนมากกว่า
(เพราะสภาพภูมิอากาศจะมีผลต่อชิ้นส่วนภายในด้วย)

Eclipse
11-25-2010, 11:41 PM
อยากได้กระบอกนี้อ่ะคร้าบบบ

http://www.youtube.com/watch?v=h2NvCy4YDOI

D.pig
11-26-2010, 12:43 AM
การเลื้อกซื้อปืน จากร้านที่ควบคุมอุณหภูมิดึๆ ย่อมมีสิทธิ์ที่จะได้รับปืนที่มีคุณภาพมากกว่าอยู่ (แต่ไม่ใช่ทุกร้านเด้อ เพราะบางร้านมันไปขุดออกมาจากหลืบไหนของร้านมันก็ไม่รู้)

แน่นอนว่าชิ้นส่วนของปืน BBgun นั้นประกอบด้วยวัสดุสำคัญอยู่สามชนิดด้วยกัน
1.พลาสติก (ก็พลาสติกลุ่นๆนี่แหละ ไม่ได้เหนียวมากมายหรอก)
2.เหล็กหล่อ (เป็นเหล็กพวกหนึ่งที่มีความคงทนในระดับหนึ่งเท่านั้น) เนื่องจากการหล่อขึ้นรูปปืน ไม่สามารถที่จะใช้เหล็กเหนียวแบบปืนจริงได้ (ถ้าแบบเดียวกันคงล่อไปหลายหมื่นว่ะ ไม่มีใครซื้อเล่น :)) และต้นทุนการผลิตที่มาก ทำให้การใช้เหล็กหล่อจะถูกกว่า และเหล็กหล่อตัวนี้หากท่านนึกภาพไม่ออก จงนึกถึงเตาแก๊สแบบหัวธรรมดาเอาไว้นะ
3.ยาง เช่นพวก ยางฮ็อป สายไฟ ยางรองบ่าพานท้าย หรือยางซีลในหัวลูกสูบเป็นต้น

พิจารณาดูว่า สภาพอากาศมีผลต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพของวัสดุเหล่านี้ขนาดไหน

1.พลาสติก หากวางไว้กลางแดดมากๆ ท่านสมาชิกก็ลองคิดดูนะว่า ขนาดรถมอเตอร์ไซค์ของเรา มันยังมีสีจาง สีตก สีลอก แล้วปืน BBgun ที่เป็นพลาสติกที่ไม่ได้มีคุณภาพซักเท่าไหร่นักมาโดนแดดมากๆเข้า มันจะเป็นอย่างไร ต่างกันกับรถมอเตอร์ไซค์ที่เขาจอดโชว์ เอาไว้ในร้าน อัตราการโดนแดดน้อยมาก ไม่สงสัยว่ากุมองเข้าไปในร้านมันทีไร รถของพวกก็ยังสีสดใหม่น่าถอยมาขี่กันยิ่งนัก เหมือนกันกับปืน BBgun นั้น หากถูกเก็บเอาไว้ในที่ๆอุณหภูมิเกือบคงที่ พอดีๆ ก็สามารถที่จะยืดอายุการใช้งานของมันออกไปได้อีกนาน (กรุณาอย่าวางไว้ไกล้ความร้อน เปลวไฟ หรือถูกแสงแดดจัด ควรเก็บไว้ในที่แห้ง และเย็น ฮ่าฮ่าฮ่า ;D เอามายืมใช้ซะเลย)

2.เหล็กหล่อ โดยส่วนมากเหล็กประเภทนี้มีความยืดหยุ่นในตัวมันเองอยู่แล้วนะ (ไม่ใชให้คนไปจับมันยืดเด้อ) เมื่อเวลาโดนความร้อนมากๆ มันก็สามารถขยายตัวออกเพื่อลดแรงเครียดระหว่างพื้นผิวในตัวมันเองได้อยู่พอสมควร และด้วยข้อได้เปรียบที่มันเป็นเหล็กชนิดเดียวกันกับเหล็กที่ใช้ทำหัวเตาแก๊ส ทำให้มันมีคุณสมบัติทนความร้อนได้ดีในระดับหนึ่งเลยทีเดียว ส่วนเกียร์บ็อกแตกมันเป็นเพราะพวกสูอยากแต่งให้มันแรงๆเร็วๆตะหาก ถ้ามันทนไม่ไหวมันก็แตกอยู่ดีนะเธอจ๋า :'(
อายุการใช้งานของเกียร์บ็อกปืนยาวไฟฟ้าส่วนมากจะอยู่ที่ 6 เดือน หรือไม่เกิน 10 เดือน ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยว่าหนักหนาสาหัสขนาดไหน อุโฮะ

3.ยาง แน่นอนล่ะว่าไม่ควรให้โดนแดดอย่างยิ่ง ทำไมน่ะหรือ? ถ้าโดนเข้าไปมากๆก็จะเกิดอาการยืด และเปื่อยในที่สุด โดยเฉพาะหากท่านเก็บไว้ในที่ๆมีอุณหภูมิสูงมากๆนานๆเข้าอาจเกิดอาการเสื่อมสภาพให้ท่านเห็นเข้าสักวัน ดังนั้น ไม่ควรที่จะเอาไว้ในที่ๆโดนแดดบ่อยเกินไป

ส่วนมากการวางปืนBBgun เอาไว้ในระดับอุณหภูมิห้อง ก็เพียงพอที่จะเก็บรักษาสภาพของตัวปืนไว้ได้ดีในระดับหนึ่ง เว้นเสียแต่ว่าบ้านใครอยู่แถบเส้นศูนย์สูตร อันนี้ก็อาจจะเอาไปวางไว้ใกล้กับห้องน้ำหรือบริเวณอื่นของบ้านที่ท่านคิดว่ามันเย็นก็แล้วกันนะ ที่สำคัญปืนมันจะสามารถเล่นอยู่กับท่านได้นานหรือไม่ก็อยู่ที่การเก็บรักษาของตัวท่านเองนั่นแหละครับ

ต่อด้วยการดูแลรักษาปืนสั้นด้วยเลยแล้วกัน (กลัวมันยาวไปคนขี้เกียจอ่านเหมือนกันนะเนี่ย) สำหรับหลายๆคนที่มีปืนสั้นอัดแก๊สเอาไว้ในครอบครอง หรือคนที่กำลังอยากจะมี หรือคนที่มีแต่เสียแล้ว ก็ลองอ่านๆดูนะเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างเล็กๆน้อยๆ

แต่เดิมปืนสั้นอัดแก๊สในยุคแรกๆโดยส่วนมากแล้วจะทำมาจากพลาสติกชนิดเดียวกันกับปืนอัดลมที่ขายอยู่ตามงานงิ้วแถวบ้านเจ้าของกระมู้ ซึ่งมันก็ไม่ได้คงทนสักเท่าไหร่นักอัดแก๊สยิงไปได้ไม่เท่าไหร่ก็พบว่าสไลด์กระเด็นออกจากตัวปืน แล้วกระจายกันออกไปในทิศทางต่างๆ เป็นที่สนุกสนานยิ่งนัก ต่อมามีการพัฒนาให้วัสดุที่ใช้ทำเป็นเหล็กมีความทนทานมากขึ้นกว่าเดิม อีกทั้งราคาค่าตัวของปืนก็ไม่ได้บวกมามากเท่าไหร่ ทำให้ผู้ที่อยากมีปืนในฝันไว้ครอบครองแต่แม้ว่าจะไม่ใช่ของจริง ประมาณว่าเอาแค่ระบบการยิงรูปร่างลักษณะเหมือนกุก็เอา ได้มีโอกาศครอบครองกัน

ปืนสั้นอัดแก๊สเองก็มีหลักการทำงานง่ายๆคือใช้แก๊สในการผลักสไลด์และเพื่อดันกระสุนออกสู่ปากลำกล้อง (แต่ระบบภายในละเอียดกว่านั้นเยอะ) คล้ายคลึงกับปืนจริง ดังนั้นปัญหาที่ตามมาคือ เมื่อเราเล่นไปนานๆจะพบว่าอาจมะการรั่วซึมของแก๊สที่แม็กกาซีน (ซึ่งเป็นปัญหาเด็กๆสำหรับปืนจีน) ปัญหาการแตกหักเสียหายของชิ้นส่วนต่างๆภายในตัวปืนเอง อย่างไรก็ดีปัญหาเหล่านี้สามารถแก้ได้ง่ายๆหากแต่เราต้องรู้ "สาเหตุ" เสียก่อนว่าจุดที่เกิดปัญหาจริงๆคือจุดไหน (ปัญหามีไว้ให้แก้ หากแก้ได้ เราก็จะได้รัยมาซึ่งEXP หรือประสบการณ์ ฮ่าฮ่า ;D) ก็ถ้าใครมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับปืนของตัวเองอยู่ หากไม่เกิดกับปัญหาที่ละเอียดอ่อนนัก ก็ขอให้ลองที่จะหาวิธีแก้ดูครับ รับรองว่าเราจะรู้อะไรมากขึ้นแน่นอน อย่าอะไรก็ยกไปร้าน เพราะบางทีปัญหามันอาจจะเป็นแค่เรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง ไปให้ร้านเขาฟันค่ากินปล่าวไปฟรีๆ เราก็จะไม่มีความรู้ในการแก้ปัญหากับปืนของตัวเองเลยนะครับ

ปืนสั้นอัดแก๊ส หากเรารู้จักที่จะถนอมมัน มันก็จะอยู่กับเราไปนานมากขึ้น โดยมีวิธีบำรุงรักษาข้างต้นประมาณนี้ครับ
1.สำคัญที่สุดนะครับ กรุณา "อย่า!" ทำปืนหล่นตกพื้นเด็ดขาด เพราะจะกระจายในทันทีครับ ระยะปลอดภัยของการหล่นคือ ไม่เกิน 50 cm เท่านั้น ดังนั้น อย่าเอาไปควงเล่นเป็น Dunte หล่นมาจะกลายเป็นดันทำแตกไปซะแล้ว :'(

2.ก่อนที่จะเลือกซื้อปืนมานั้น เราควรที่จะศึกษาถึงเรื่องราวของปืนชนิดนั้นๆเอาไว้สักหน่อย ข้อดี ข้อเสีย คุณภาพของปืน โดยมีวิธีสังเกตง่ายๆคือ ให้ท่านที่คิดจะซื้อปืนชนิดใดลองไปหากระทู้ต่างๆที่เกี่ยวกับปืนชนิดนั้นๆมาอ่านดูครับ เพราะสมาชิกท่านอื่นๆที่มาโพสความคิดเห็นต่างๆนั้น โดยส่วนมากมักจะเป็นผู้ที่มีปืนชนิดนั้นๆไว้ในครอบครองอยู่แล้ว ดังนั้นเขาก็จะมีข้อดีข้อเสียของปืนรุ่นนั้น ยี่ห้อนั้น มาแลกเปลี่ยนกัน สามารถทำให้เราได้ความรู้เพิ่มก่อนการตัดสินใจได้เป็นอย่างดี

3.อย่าซื้อปืนเพียงเพราะตามกระแส หรือตามเพื่อนยุ เพราะหากท่านซื้อมาแล้ว ไม่ถูกใจก็ตัวใครตัวมันนะครับ เพราะโดยส่วนมาก คนที่ซื้อปืนเพราะตามเพื่อน ตามกระแส มักไม่ค่อยถูกใจเมื่อได้รับของมา ถ้าหากท่านซื้อกับร้านที่ เทคแคร์ลูกค้าดีๆเขาก็อาจจะยอมให้ท่านเปลี่ยนสินค้าได้ครับ แต่มันมีไม่เยอะหรอกเด้อ :P

4.ควรที่จะตรวจดูเงินในกระเป๋า กับปืนที่เราต้องการซื้อเสียก่อน ว่าบาลานซ์กันมั้ย เดี๋ยวเดินเข้าร้านตัวปล่าว ท่านก็จะออกมาตัวปล่าวเช่นกัน ควรที่จะศึกษาราคาที่ผันเปลี่ยนไปตามกระแสของท้องตลาดอยู่บ่อยๆนะครับ

5.หากท่านได้ทำการซื้อมาแล้ว สิ่งแรกที่ควรทำคือ กรุณาอย่าเอาไปอวดชาวบ้านเล่นนะครับ ยกเว้นจะเป็นเพื่อนของท่าน ควรเก็บในหีบห่อให้มิดชิดเรียบร้อย ไม่ใช่ถือเดินเหมือนถุงโอเลี้ยง :D ไม่งั้นท่านอาจจะได้คุยกับตำรวจเล่นๆก็เป็นได้ อย่าลืมนะครับว่า "ปืนพวกนี้จัดอยู่ในประเภทสิ่งเทียมอาวุธ" มีความเหมือนจริงมาก ดังนั้นย่อมมีคนที่ ไม่รู้ และอาจเข้าใจผิด จะทำให้เดือดร้อนกันทั้งสองฝ่ายนะ :( (เจ้าของกระมู้เคยโดนแล้ว เอาปืนยิงเล่นหน้าบ้าน ไอ้คนแถวบ้านเอาตำรวจมาจับซะงั้น ดีที่ผมกับตำรวจรู้จักกันและเขาก็รู้ว่าไม่ใช่ของจริง เลยไม่มีอะไรเกิดขึ้น)

6.อย่าพยายามแกะ งัดแงะปืนทันทีที่ท่านซื้อมา เข้าใจครับหากท่านได้ซื้อมาเป็นครั้งแรก ย่อมต้องมีอาการเห่ออยากรู้อยากเห็นกันบ้าง (กุก็เป็น) ให้ทำการดูคู่มือที่แถมมาภายในกล่องเสียก่อนว่า ชิ้นส่วนไหนเป็นอะไร เวลาเล่นหรืออัดแก๊สต้องทำอย่างไร (ส่วนมากภาษาที่ใช้ในคู่มือ ถ้าไม่เป็นภาษาจีนก็จะเป็น ญี่ปุ่น+จีนนะ) ดูเอาแต่ภาพก็พอครับ ไม่ต้องถึงกับไปซื้อ ดิกชันนารี่มาแปลก็ได้ เอาแค่ให้รู้คร่าวๆก่อนว่า ชิ้นส่วนนี้คือตรงไหน อยู่ตรงไหน ก่อนก็พอครับ

ึ7.ในการอัดแก๊สเข้าสู่ตัวปืน กรุณาอย่าอัดโดยที่ยังไม่ได้ถอดแม็กกาซีนออกมานะครับ (อย่าอัดแก๊สคาปืนนะโว้ยเดี๋ยวเกิดปัญหา) จะทำให้แม็กกาซีนท่านรั่วเอาได้ การอัดแก๊สควรถอดแม็กออกมาจากตัวปืนเสียก่อนแล้วจึงทำการอัดแก๊สโดยหันก้นแม็กให้ชี้ขึ้นฟ้า แล้วอัดกระป๋องแก๊สเข้าไปในมุมตั้ง 90 องศา จะดีที่สุดครับ และก็ดูด้วยว่าเต็มหรือยัง หากมีการดันกลับออกมาของแก๊สก็แสดงว่ามันเต็มแล้ว อย่าพยายามฝืนอัดแก๊สเพิ่ม เพราะจะทำให้ยางรองวาล์ลเกิดปลิ้น กระเด็นออกมาได้นะ

8.เมื่อทำการยิงเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว กรุณาเคลียร์ลูกที่ยังค้างอยู่ในท่อลำกล้องทุกครั้งนะครับ โดยเมื่อยิงเสร็จแล้วให้ทำการถอดแม็กกาซีนออกเป็นอันดับแรก ใส่เซฟปืน แล้วทำการเคลียร์ลูก อย่าไปมั่นใจในระบบเซฟตี้ของตัวปืนให้มากนัก เดี๋ยวจะตาบอดไม่รู้เรื่องนะครับ ไม่ว่าจะโดนตัวท่านเองหรือผู้อื่น และท่านยังอาจถูกนายสนามเชิญออกเอาได้ การเคลียร์ลูกทำได้ง่ายๆคือ ดึงสไลด์ปืนมาพักไว้ แล้วเขย่าๆให้ลูกที่ยังค้างอยู่หล่นออกมาครับ หากมันไม่หล่นก็ลองส่องดูว่ามันติดอะไน โดยให้ส่องจากทางด้านหลังของปืนเพื่อความปลอดภัยนะครับ

9.อย่าเที่ยวเอาปืนไปยิงเล่นมั่วซั่ว เพราะอาจจะไปโดนผู้อื่นได้รับบาดเจ็บได้ แล้วมันจะทำให้วงการพลอยติดร่างแหไปด้วยนะครับ

10.อย่าดัดแปลงปืนโดยรู้เท่าไม่ถึงการ เพราะเคยมีกรณีการดัดแปลงปืนไปใช้ยิงกระสุนจริง ขอบอกไว้เลยว่า อุปกรณ์ภายในของปืนชนิดนี้ไม่ได้ออกแบบมาให้ทนแรงกระแทกของการจุดระเบิดจากกระสุนจริงได้ หากโชคร้ายนิ้วมือของท่านอาจจะกุด หรือโชคสองชั้นคือได้ไป วอนนอนคุกฟรีๆ และพวกที่ชอบเอาปืนสั้นอัดแก๊สไปแต่งแรงก็เหมือนกัน เชิญตามสบายครับไม่มีใครห้าม แต่อาจจะไม่มีคนเล่นด้วยกันกับท่านนะครับ บางสนามก็ออกกฏไว้เลยว่าปืนสั้น ปืนยาว แรงได้เท่าไหร่ เพราะเวลาโดนยิง มันเจ็บนะครับ "ปืนแรง=มิตรภาพพัง"

11.ควรเอาปืนทีี่เก็บไว้ออกมายิงบ้างอย่างสม่ำเสมอ เพื่อให้ชิ้นส่วนภายในได้มีการขยับเขยื้อน ตามหน้าที่ของมันที่ได้รับมา เพื่อเป็นการยืดเส้นยืดสายให้กับชิ้นส่วนภายในด้วยครับ (ไม่ใช่เก็บไว้สองปีไม่เคยยิง เอามายิงทีคงกระจายล่ะครับ :-*)

12.หากจะเก็บปืนไว้เป็นเวลานานๆ ควรหาน้ำมัน ซิลิโคน ที่มีขายตามท้องตลาดทั่วไป มาหยอดไว้ตามชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กต่างๆ และชิ้นส่วนที่มีการเสียดสีบ่อยๆ จะช่วยถนอมปืนที่ท่านรักได้ครับ แต่อย่าใช้น้ำมันชนิดนี้กับชิ้นส่วนที่เป็นยางมากนักนะครับ เพราะมันมีฤทธิ์กัดสนิม เป็นกรดอ่อนๆ จะทำให้ยางต่างๆในปืนท่าน เกิดอาการแข็งและเสื่อม ฉีกขาดได้ง่ายครับ ???

13.จะอย่างไรก็ตามหากเกิดความเสียหายหนักๆขึ้นกับปืน ไม่ควรเล่นต่อ เพราะอาจจะเกิดอันตรายกับตัวท่านเองและผู้อื่นได้ เอาความปลอดภัยมาก่อนนะครับ เพราะปืนกับลูกกระสุน มันไม่รู้ว่าใครคือเจ้าของ หรือใครคือเพื่อนของท่านนะครับ เซฟตี้ที่สำคัญที่สุด อยู่ที่ปลายนิ้วและตัวท่านเอง มีสติอยู่เสมอรู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด แล้วจะทำให้ท่านและวงการ มีคุณภาพ มีผู้เล่นที่ดีเคารพกฏกติกาต่างๆ และน่าภาคภูมิใจครับ

Longcat
11-26-2010, 03:29 AM
BBgun นี่ลูกซองมันยิงออกมากระจายรึเป็นลูกเดี่ยวๆน่ะครับ

11-26-2010, 08:06 AM
BBgun นี่ลูกซองมันยิงออกมากระจายรึเป็นลูกเดี่ยวๆน่ะครับ

ถ้าเป็นแบบอัดลมมันจะออกทีละ 3แก่นครับ :D ถ้าเป็นแก๊สแล้วผมเคยเห็นออกทีเป็นห่าฝนเลยครับ :'(

D.pig
11-26-2010, 10:47 AM
ปืนลูกซองของ BBgun ท่านสามารถไปซื้อปืนอัดลมตามงานวัดมาเล่นได้นะเออ เท่ห์ไปอีกแบบ ;)

11-26-2010, 03:18 PM
ปืนลูกซองของ BBgun ท่านสามารถไปซื้อปืนอัดลมตามงานวัดมาเล่นได้นะเออ เท่ห์ไปอีกแบบ ;)

ลูกปลิวไป 5-6m ก็ตก :'( ดีหน่อยก็ 15m เคยลองเอาลงสนามแล้ว :'(

Eclipse
11-26-2010, 04:38 PM
แล้วปืนยาวแบบสปริง ไม่ได้ใช้แก๊สขับกระสุน นับเป็น บีบี มั้ยครับ

ปล. PAINT BALL กับ BB GUN นี่ คนละอย่างใช่มั้ยครับ แล้วเอาเล่นด้วยกันได้มั้ยครับ

11-26-2010, 05:01 PM
แล้วปืนยาวแบบสปริง ไม่ได้ใช้แก๊สขับกระสุน นับเป็น บีบี มั้ยครับ

ปล. PAINT BALL กับ BB GUN นี่ คนละอย่างใช่มั้ยครับ แล้วเอาเล่นด้วยกันได้มั้ยครับ

??? ??? ??? ไม่ได้เลยครับเฮีย ห้ามเอาPaint ball มาเล่นกับ BB โดยเด็ดขาด!!! :'( :'(

แน่นอนครับ paintball กับ BB gun นี่คนละชนิดกันเลย

ส่วนมากปืน BB จะเป็นพวกไฟฟ้าครับ[ใช้แบตเอา บ้างก็อัดลม] ส่วนน้อยครับที่จะมีแบบ Gas ออกมา แต่ว่าปืน Gas bb นั้นใช้ Gas ปืนธรรมดาครับ[สำหรับพวกปืนยาว ส่วนปืนสั้นมีแค่บางรุ่นและยี้ห้อที่สามารถใช้แก็ส Co2 ได้ครับ]

ส่วน Paint ball จะใช้แก๊ส Co2 ในการขับลูกปืนครับ :D แน่นอนเจ็บกว่าแพงกว่า และเลอะกว่าด้วย :'(

ปืนสั้นBBที่ใช้แก็ส Co2 ความแรงจะอยู่ประมาณ 450fps+ ครับ [FPS=ฟุตต่อวินาที] โดนทีกระสุนฝังใน+เลือดซิบเลย :'(

ข้อมูลมั่วๆ ผิดพลาดบกพร่องตรงไหน ขออภัย :-\

ส่วนเรื่องอันไหนแพงหรือเปลืองกว่ากัน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน :'(

แต่คิดว่า BB จะแพงและเปลืองตรงที่ว่า "แต่งปืน" ครับปืนบางกระบอกแม่มซื้อ wave110 ได้คันนึงเลย :'( ส่วนกระสุน ถุงละ 200-300.- ครับ ถ้าเล่นแบบยิงเอาแม่มแบบไม่กราดมั่วซั่ว ถุงนึงก็ใช้ได้ประมาณ 1อาทิตย์ หรือมากกว่านั้นครับ [บางคนเล่นวันเดียวหมดเลย :'( :'( :'(]

ส่วน Paint ball นั้นผมไม่ทราบราคาปืนครับ แต่เมื่อก่อนลูกกระสุนของมันลูกละ 5 บาทมั้งครับ :'(ส่วน gas co2 ผมก็ไม่ทราบราคาเหมือนกันครับ :-\

Valentine
11-26-2010, 06:17 PM
http://www.youtube.com/watch?v=7MI4YcFh6OE

ใครก็ได้ซื้อให้หน่อยดิ 18000 เอง ::) ::) ::) ::)

11-26-2010, 09:02 PM
http://www.youtube.com/watch?v=7MI4YcFh6OE

ใครก็ได้ซื้อให้หน่อยดิ 18000 เอง ::) ::) ::) ::)

18000.- :'( :'( ได้เลนส์ tele zoom 55-200 ตัวนึงเลยนะนั่น

แพะบ้า
11-26-2010, 09:30 PM
ไหนก็ไหนแล้วขอถามในกระทู้เลยละกัน BB gun แบบไหนเสียงดังสุดครับ อยากได้แบบสมจริง :'(

11-26-2010, 10:19 PM
ไหนก็ไหนแล้วขอถามในกระทู้เลยละกัน BB gun แบบไหนเสียงดังสุดครับ อยากได้แบบสมจริง :'(

แต่งยิงแรง+เร็ว ปกติเสียงปืน bb มันไม่ดังหรอกครับ ที่ได้ยินเค้าเล่นกันแล้วมันดังๆเนี้ย เค้าเอาปืนไปแต่งไปโมเพิ่มครับ

รวมๆแล้วก็หลายพันอยู่ครับ ถ้าเอาของดีๆเลยก็ถึงหลักหมื่นแน่ครับ :'(

เช่น

เปลี่ยน

มอเตอร์[ยิงเร็ว รอบสูง]
สปริง[เพิ่มความแรง]
ลูกสูบ[จากฟันพลาสติกเป็นฟันเหล็ก อึดทน+แรง]
เปลี่ยนชุดเฟือง[ยิงได้เร็ว]
เปลี่ยนเป็นแบต Li-po [ยิงเร็วขึ้น เล่นได้นานขึ้น เล่นทั้งวันแบตยังไม่อ่อน :'(]

ตรง flash hide [ปลายกระบอกปืน เค้าจะใส่ flash hide ที่เรียกว่า "หมูพ่นไฟ" ดังโคตรๆ ]

แต่ถ้าอยากได้สมจริงขึ้นมาหน่อยก็เล่นปืนแก๊สครับ แต่การดูแลรักษาจะยากกว่า ส่วนเรื่องอะไหล่ของปืนแก๊สนี่ผมไม่ทราบว่ามีเยอะหรือปล่าวเพราะผมไม่ได้เล่นปืนแก๊สผมเล่นสไน :'(

ปืนแก๊สตอนนี้ผมเห็นแต่แบบ M-4 ครับ ขึ้นลำเหมือนของจริงเลย :'( แถมตอนกระสุนหมด ดัง "แชะ แชะ" ด้วย
แต่นะปืนแก๊ส เล่นยาก ไม่แรง ไม่ค่อยแม่น เปลืองแก๊ส วาวแก๊สรั่วง่าย [คนที่สนามผมเค้าบ่นๆกัน]

แต่ถ้าชอบแบบสมจริงอย่างปืนแก๊ส ก็ลองซื้อมาเล่นดูครับ ถ้าเป็นคนเล่นไม่บ่อยมาก และดูแลรักษาปืนดี ก็ลองเลยครับ

ส่วนอดีตสไนผมเล่นแบบเน้นแม่น ยิงได้ประมาณ 45m แต่คนโดนยิงไม่รู้สึกครับ มันเบามวาก 360fps เองเธอว์ :'( ใช้ลูก 0.30 ด้วย [ตอนนี้เป็นซากไปแล้ว]

ของผมรวมปืนหมดไป 7000.- ครับ ประหยัดดี เพราะเอาไปแต่งแค่เครื่องในนิดๆหน่อย เพราะไม่ได้จริงจังมากมาย

D.pig
11-27-2010, 01:21 AM
เหอะๆ ตอนแรกกะตั้งหัวมู้แค่ปืนสั้นอัดแก๊ส BBgun ไปๆมาๆมันชักจะสหแล้วแฮะ (แต่ช่างเต๊อะ :-*)

ปืนไฟฟ้าอยากได้เสียงดัง ไปใส่หมูพ่นไฟซะ แค่นี้ก็ดังแล้ว จะมีเสียงเบาลงนิดนึงตอนที่เราใส่ลูกแล้วยิง (เสียงยิงตอนมีลูกกับเสียงยิงปล่าวๆต่างกันพอสมควร)

แก้นิดนึงว่า ปืนM4 แก๊สมัน เล่นยาก วาล์วรั่วง่าย ไม่ค่อยแม่น เปลืองแก๊ส

แต่ "แรงชิบหอย" เลยนะ ที่กล้าบอกเพราะผมเองก็มีปืนชนิดนี้อยู่ในมือเนี่ยล่ะ วาล์วรั่วโคตรบ่อย เพราะแรงดันแก๊สมันสูงมากแรงมากเลยรั่วบ่อยตามมา เคยวัดได้ 420 fps เลยนะแค่แก๊สกลางเอง โดนยิงนี่มีสะดุ้งเลย สุ้มเสียงก็ดังใช่ย่อย ถ้ายิงในห้องนี่หนวกหูเลยนะ แต่เวลากดรัวจะได้อารมณ์มาก ปืนถีบซะจนคุมไม่อยู่กันเลยทีเดียว ยิงแล้วสะบัดกลุ่มกระสุนกระจายเพราะแรงถีบ สำหรับคนชอบสมจริงก็ไปเล่นปืนแก๊สเด้อ :D

แล้วแต่ตัวท่านเองนะครับ
ปล.ตอนนี้หาเงินซื้อโอริงวาล์วมาตุนก่อน ;D

Valentine
11-27-2010, 02:32 AM
จะเล่นกันแรงทำไมครัฟ 300ต้นๆก็เจ็บกันตายห่านแล้วนะครัฟ :'( :'( :'(

11-27-2010, 09:45 AM
จะเล่นกันแรงทำไมครัฟ 300ต้นๆก็เจ็บกันตายห่านแล้วนะครัฟ :'( :'( :'(

พวก "เหนียว" มันมักจะทนได้ครับ มันต้อง 400+ :'( :'(

Eclipse
11-27-2010, 12:25 PM
แล้วทำไงอ่ะครับ ถ้าเจอพวกเหนียว ถ้าใช้สไนเปอร์นี่ คงแก้ยาก :'(

11-27-2010, 01:35 PM
แล้วทำไงอ่ะครับ ถ้าเจอพวกเหนียว ถ้าใช้สไนเปอร์นี่ คงแก้ยาก :'(

รุมยิงครับ ให้พวกปืนแรงๆรุมยิงมันไปเรื่อยๆ :'( สนามผมเค้าใช้กันบ่อย ผมก็เคยโดน ระบมไปทั้งตัว

Freemo D Primo
11-27-2010, 08:10 PM
ถ้าบีๆกันทำตกแล้วแตกเลยเหรอครับ

11-27-2010, 08:45 PM
ถ้าบีๆกันทำตกแล้วแตกเลยเหรอครับ

ไม่แตกครับ แต่อาจจะหักเป็นสองท่อนได้ :'( เคยเห็นคนในสนามถือ M4 วิ่งแล้วสะดุดปากกระบอกทิ่มดิน งอเลยครับ เปลี่ยนท่อใน+ท่อนอกก็ไปไป หลายพัน :'(

ถ้าเป็นพวกสไน ก็อาจจะทำให้กล้องเล็งเสียได้ :'( ของผมเนี้ยแหละ เลนส์ร้าวเลย :'( :'( :'(

ป.ล ใครเอาเงินไปลงปืนเป็นหมื่นมั่ง :'( :'( :'(

Deviluna
11-30-2010, 07:05 PM

??? เอิ่มมมม

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาปกติแล้วหละ ๕๕๕

11-30-2010, 08:55 PM

??? เอิ่มมมม

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาปกติแล้วหละ ๕๕๕

ปกติของผมครับ เพราะผมไม่มีซองปืนสั้น :'( เอาใส่ถุงทิ้งแม็กเอา :'( :'( :'( เวลาวิ่งก็ฟาดตูดไปด้วย

goofgo
11-30-2010, 10:04 PM

ไม่แตกครับ แต่อาจจะหักเป็นสองท่อนได้ :'( เคยเห็นคนในสนามถือ M4 วิ่งแล้วสะดุดปากกระบอกทิ่มดิน งอเลยครับ เปลี่ยนท่อใน+ท่อนอกก็ไปไป หลายพัน :'(

ถ้าเป็นพวกสไน ก็อาจจะทำให้กล้องเล็งเสียได้ :'( ของผมเนี้ยแหละ เลนส์ร้าวเลย :'( :'( :'(

ป.ล ใครเอาเงินไปลงปืนเป็นหมื่นมั่ง :'( :'( :'(

กล้อง2500+ เหยดดดดดดดดดดด :'(

12-01-2010, 12:40 PM

กล้อง2500+ เหยดดดดดดดดดดด :'(

bushnell 4*20 50aoe 1250.- ครับ :'( ไม่ถึง 2500 หรอก เล่นbbไม่จำเป็นต้องใช้ของดีครับ [แต่ตกรอบเดียวเจ๋งเลย :'(]

เคยเห็นคนใส่ Eotech แล้วโดนยิงเลนส์แตก :'( เหยดอันนั้นแหละ 2000.- + เสียดายของมวาก

Valentine
12-01-2010, 06:00 PM
พวกกล้องจุดแดง มันจะมีพวกเลนส์เปล่าเอามาใส่ข้างหน้าอีกทีนิ เห็นมีขายอยู่ :D

12-05-2010, 02:34 AM
พวกกล้องจุดแดง มันจะมีพวกเลนส์เปล่าเอามาใส่ข้างหน้าอีกทีนิ เห็นมีขายอยู่ :D

พวกจุดแดงเลนส์กลมๆ จะมีเลนส์ปล่าวขายแยกครับ จะมองเห็นชัดกว่าพวกที่แถมมาให้[ที่เป็นแบบตะแกรงหนะ]

แต่พวก eotech หมดสิทธิ์ :'(

goofgo
12-05-2010, 07:22 PM
กระสุนbbอย่างดีกับกระสุนปืนอัดลม 5 บาท ต่างกันยังไงบ้าง :)
แต่ผมไม่กล้าใช้อันที่สองแน่ๆ :'(

12-05-2010, 08:26 PM
กระสุนbbอย่างดีกับกระสุนปืนอัดลม 5 บาท ต่างกันยังไงบ้าง :)
แต่ผมไม่กล้าใช้อันที่สองแน่ๆ :'(

ส่วนมากใช้ของจีน ภุงละ 200-250 แล้วแต่พ่อค้า :'(

ไออันแรกกลมเนียนเเรียบและมันเงากว่า แข็งกว่า ไออันที่สอง น้ำหนักต่อลูกน้อยกว่าลูกปืนมีรอยต่อของพลาสติกทำให้ห่วยกว่า :'( [สรุปง่ายๆ]

Mr_Kalashinikov
12-06-2010, 12:41 AM
เปลี่ยนหัวมู้เป็น สมาคม BB GUN เลยป่ะ :'( :'( :'(

สมการ เร็ว + แรง = รูด :)

Valentine
12-06-2010, 12:42 AM
ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร :D

12-06-2010, 02:52 AM
เปลี่ยนหัวมู้เป็น สมาคม BB GUN เลยป่ะ :'( :'( :'(

สมการ เร็ว + แรง = รูด :)

อืด+เบา = ทนมืนทนตรีน :'(

D.pig
12-09-2010, 04:07 AM
ห่างหายไปนาน กลับมาอีกที อุโฮะ! กลายเป็น สหBlackberry ไปแล้ว เดี๋ยวหาข้อมูลของปืนหายากมาฝากกันนะจ๊ะ

ส่วนเรื่องคำถามย่อยๆต่างๆ ขอมอบดอกไม้ให้ท่านเสนา UDPR_SUPREME_DILDORAGE ตอบไปก็กันเด้อ ถ้าไม่แน่ใจค่อยโยนมานะ ;)

goofgo
12-09-2010, 09:52 PM
ขอข้อมูลกระสุนลูกชองและกระสุนเครื่องยิงระเบิดbbหน่อยครับ :-\

Deviluna
12-10-2010, 12:21 AM
ขอข้อมูลกระสุนลูกชองและกระสุนเครื่องยิงระเบิดbbหน่อยครับ :-\

เป็นระบบ pump-up คล้าย แอร์ค็อกกิ้ง

โดยที่ใส่ ลูก ลงไปที่กระบอกปืน แล้วชักยิง แต่ผมไม่แน่ใจว่า บางกระบอกจะยิงจากตัวปลอกกระสุน ได้ไหม

แต่เป็น อะไรที่ถ้าจะซื้อมาเล่น แนะนำว่าอย่าดีกว่าครับ เหมือนเล่นของเล่นมากกว่า

ปล. อยากถามว่าห้องนี่ ชอบเล่น BB แบบไหน ระหว่าง SpeedBall กับ Realistic ส่วนตัวผมชอบอันหลัง

12-10-2010, 01:17 AM
ไอตัวยิงลูกระเบิดเนี้ยไม่ค่อยอยากแนะนำให้มาเล่นเท่าไหร่เพราะประสบการณ์ตรงจากไอตัวนี้มันช่างเจ็บแค้น :'(

ไอลูก bb M203 เนี้ยผมเคยมีอยู่อันนี้พร้อมตัวยิง ไอตอนที่ยัดกระสุนลงรูอยู่หนะ มักเกิดโป้งป้างขึ้นมา เต็มหน้าเลย[โชคดีที่ตอนนั้นใส่หน้ากากอยู่ ไม่งั้นพรุนแน่ๆ :'(]

ส่วนไอข้อมูลของลูก bb m203 จะเป็นระบบแก๊สครับ อัดไปทางตูดของลูกปืน แล้วจะใส่กระสุน bbได้ 32-64-128 นัดก็แล้วแต่ชนิดที่เราซื้อมา แต่แนะนำ 64 จะดีที่สุดแล้ว[ตามความเห็น]เพราะความเร็วจองกระสุนอยู่ประมาณ 300-370fps เลยทีเดียว ทำให้ลูกไปไกล แต่ถ้าชอบเจ็บๆก็ ใส่ไปแค่ 32ลูก แต่โคตรไม่แม่เลยเธอว์ กระสุนน้อย+กลุ่มบานมวาก :'( ถ้าเอาแบบโดนแน่ๆก็ 128 ลูก :'( :'( ไม่แรงแต่มาเป็นห่าฝน+เปลืองกระสุนโคตรๆ

แต่ถ้าติด M203 ไปด้วย หละโคตรหนักเลยเธอว์ ;D ผมเคยเอา M4RIS2 ของ bim ติดกล้องbushnall 4*20 50AOE ใส่แม็คกลมไฟฟ้า เธอว์เอ๋ย. . . .หนักชิบหาย :'(

Deviluna
12-10-2010, 03:15 AM

เป็นระบบ pump-up คล้าย แอร์ค็อกกิ้ง

โดยที่ใส่ ลูก ลงไปที่กระบอกปืน แล้วชักยิง แต่ผมไม่แน่ใจว่า บางกระบอกจะยิงจากตัวปลอกกระสุน ได้ไหม

แต่เป็น อะไรที่ถ้าจะซื้อมาเล่น แนะนำว่าอย่าดีกว่าครับ เหมือนเล่นของเล่นมากกว่า (ทั้งหมดที่กล่าว คือลูกซอง)

ปล. อยากถามว่าห้องนี่ ชอบเล่น BB แบบไหน ระหว่าง SpeedBall กับ Realistic ส่วนตัวผมชอบอันหลัง

goofgo
12-10-2010, 11:34 AM
แล้วพวกกลหนักBBนี่แม็กเป็นยังไงครับ :)

12-10-2010, 12:18 PM
แล้วพวกกลหนักBBนี่แม็กเป็นยังไงครับ :)

เป็นปืนกลเบาครับ LMG=light machine gun พวกปืนกลหนักก็ .50cal อะไรทั้งหลาย :'(
พวกแม็กจะเป็นแม็กไฟฟ้าครับ ไม่ต้องปั่นลูกที่ตรูดแม็กให้เมื่อยตุ้ม :D ผมเคยเห็นแต่ของ M249 ส่วนพวก M240 M60 ยังไม่เคยเห็นใครเอามาเล่นครับ มันแพง :'(

ใส่กระสุนได้ 1ถุงพอดีเลยครับ [ถุงนึงก็ประมาณ4000นัด :'(] ภายนอกจะมีสายกระสุนหลอกมาให้ครับ

เอาไปดูเลยดีกว่า
http://www.baby-gun.com/product-th-166425-1301513-AK.249MKll.Airsoft.Electric.Gun.Price9900B.html

D.pig
12-10-2010, 03:41 PM
;) มาแล้วคร้าบ สำหรับปืนสั้น BBgun หายากระดับ Rare วันนี้ขอเสนอ

Credit:Dentrinity

ในภาพคือ ปืนรุ่น Baretta M92f Custom Sword-Cutlas

เป็นปืนรุ่นพิเศษจาก KSC ฮ่องกง ผลิตโดยวัสดุ ABS เนื้อหนาพิเศษ โดยตัวปืนลงสีเงินสว่างทั้งตัว ฝาประกับด้ามจับ เป็นพลาสติกสีงาช้างสวยงาม เหมาะสำหรับการสะสมอย่างยิ่ง

ปืนกระบอกนี้ มาจากการ์ตูนเรื่อง Black Lagoon โดยเป็นปืนพกประจำตัวของ เรวี่ นอร์ตั้น ที่ทำการโมดิฟาย โดยฝีมือคนไทย ที่สไลด์ปืนทางด้านขวา ยิงลายเป็นอักษรภาษาไทย อ่านว่า "ผลิตโดยพลายชาติ สเป็คพิเศษ" (แต่มันพิมพ์มาแบบลวกๆยังไงก็ไม่รู้ว่ะ :)) จากร้านพลายชาติในเมืองไทย (ไม่ต้องไปตามหาล่ะ >:() โดยทำให้ลำกล้องของปืนยาวกว่าปกติ ความแม่นยำเพิ่มขึ้น แรงถีบกลับลดลง โดยในการ์ตูน เรวี่ใช้ปืนชนิดนี้สองกระบอกครับ สนนราคาก็หลายตังอยู่ ประมาณ 300 กว่า$ดอลล่าร์ครับ ใครสนใจก็สามารถไปซื้อหามาได้นะครับ เพราะปืนรุ่นนี้ ทาง KSC ผลิตมาจำนวนจำกัดครับ ใกล้หมดแล้วล่ะ

ความจริงมันมีของ WE อยู่นะครับเป็น Metalic alloy ทั้งตัว แต่คิดว่าน่าจะหมดไปนานแล้วครับ คงจะเหลือแต่รุ่นนี้ล่ะมั้ง
(แน่ล่ะ แพงซะเหลือเกินนี่หว่า :'()

สำหรับตอนนี้ ขอลาไปก่อน โอกาศต่อไปจะเป็นปืนอะไร ราคาจะแพงระยับขนาดไหน อดใจรอไว้ได้เลยครับ ;D

Deviluna
12-10-2010, 04:33 PM
^^^

ไม่ค่อยชอบ ปืนสีเงินเท่าไหร่แฮะ

แต่ดูตรงเนื้องานตรง กริปมือ แล้วเนียน ดี

12-10-2010, 05:16 PM
ไม่มี glock หรอ :'(

goofgo
12-10-2010, 05:33 PM
บีบี มีM2 หรือเปล่าครับ
http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTUDwQBBokxN8Q06CzK5_Ikz78kTnZLgX55V-GlAV99bU7fSxaQ
ปล.กลเบากับกลหนักผมเข้าใจอยู่ครับ ถ้าใช้กลเบาเดียวจะนึกว่ากลมือ :-\
ปล2.มีBB M134ด้วย :'(
http://www.youtube.com/watch?v=9i-Eht5-JSQ

12-10-2010, 06:19 PM
บีบี มีM2 หรือเปล่าครับ
http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTUDwQBBokxN8Q06CzK5_Ikz78kTnZLgX55V-GlAV99bU7fSxaQ
ปล.กลเบากับกลหนักผมเข้าใจอยู่ครับ ถ้าใช้กลเบาเดียวจะนึกว่ากลมือ :-\
ปล2.มีBB M134ด้วย :'(
http://www.youtube.com/watch?v=9i-Eht5-JSQ

ซื้อแบบโมเดลปืนมาแล้วเอามาดัดแปลงเองอีกทีครับ เคยมีคนเอาโมเดลปืนสเกล 1:1 ของ MG42 มาโมเป็น bb ด้วย :'(

D.pig
12-14-2010, 10:20 PM
กลับมากันอีกครั้งครับ สำหรับมู้ปืนสั้น BBgun เจ้าเดิม ในตอนนี้ เราจะขอนำเสนอปืนหายากกระบอกนี้กันครับ

ในภาพคือปืน P-08 Gold Luger limited edition จากผู้ผลิตบริษัท Tokyo Marui บริษัทผู้จัดจำหน่ายปืน BBgun ยักษ์ใหญ่จากญี่ปุ่น ที่ผู้เล่นจากไทยให้การยอมรับ ตัวปืนผลิตจากวัสดุ ABS ยิงลายใบมะกอก ชุบสีทองสวยงามทั้งตัวปืน
โดยทาง Tokyo Marui ได้ผลิตปืนรุ่นนี้ออกมาในปี 2001 จำนวนจำกัด (เผอิญว่าผมไม่ทราบตัวเลขที่แน่นอนครับ :'()
ปืนรุ่นนี้ผลิตเลียนแบบปืนของ Steve Bernside จาก Resident Evil Code veronica ใครที่เคยเล่นเกมส์ซีรี่ย์นี้ต้องรู้จักอย่างแน่นอน

เท่าที่ผมทราบมานั้น ปืนรุ่นนี้ได้จำหน่ายหมดไปนานแล้วนะครับ ที่แน่นอนจริงๆคือ ปืนตัวนี้มีอยู่ในประเทศไทยแน่นอน 1 ชุด (1ชุดมีสองกระบอก) ส่วนราคาค่าตัวของมันนั้นก็ประมาณ 130 $ดอลล่าร์ครับ ไม่ต้องไปหาซื้อเพราะ หมดนานแล้วครับ

ในตอนหน้า ผมจะมีปืนชนิดไหนมานำเสนอ จะเว่อร์ขนาดยิงช้างตายหรือไม่ ก็จงติดตามกันต่อไปครับ ;)

ปล.เข้ามาแก้ข้อมูลปืนครับ พอดีเร็ปล่างมาบอกพอดี ปรากฎว่าเจ้าของมู้ "กูพลาดเอง" :-X (ขอบคุณมากนะครับ ว่างๆจะไปหาเซโรงังมากินแก้ความจำสับสน :D)

K!NGZAMAN
12-14-2010, 10:42 PM
^
^
^
^
^
Resident Evil Code : Veronica X ไม่ใช่เหรอครับ ปืนทองคู่ ที่ Steve Burnside ใช้อะ

ถ้าผมมั่ว ขออภัย เพราะรูปร่างกับสีปืน มันคล้ายมาก

takpiboon
12-24-2010, 12:06 AM
ตอนนี้คิดว่า

จะเอา HK-416 ไปแปลงเป็นปืนสไนเปอร์ แบบ SR-25 คิดว่ามันจะดีไหมคีัย

เพราะกะจะเอา ท้าย M4 เปลี่ยนเป็นท้ายเต็มแล้วติดกล้องใส่ซอง 20 นัด

คือ

การเปลี่ยนภายในปืนยังไงครับ เพราะ ไม่ค่อยรู้เรื่องภานในเท่าไหร่

จะโม ปืน HK-416 ให้เป็นปืนสไนยังไงดีครับ

ตัวปืนเป็นปืนจีนครับ

uakraraei
12-24-2010, 12:09 AM
Hk 416 ต่อท่อยาวด้วยสิจะทำสไนอะ เราก็ใช้อยู่ ถามว่าสวยไหม๊ ทำสไน เราว่ามัน "สวยแปลกๆ"
ที่สำคัญ อย่าลืมขาตั้งทรายหล่ะ

Valentine
12-24-2010, 04:56 PM
416 ถ้าจะทำสไนก็ต้องเปลี่ยนท่อในด้วย เปลี่ยนแล้วก็ต้องซื้อประกับใหม่อีก

ในกรณีที่ยังไม่มี 416 ลองไปหา M16A4 มาลองดูได้ครับ ใกล้เคียงกว่าด้วย :D

12-25-2010, 12:10 AM
416 ถ้าจะทำสไนก็ต้องเปลี่ยนท่อในด้วย เปลี่ยนแล้วก็ต้องซื้อประกับใหม่อีก

ในกรณีที่ยังไม่มี 416 ลองไปหา M16A4 มาลองดูได้ครับ ใกล้เคียงกว่าด้วย :D

ท่อรีดสินะๆ :'( :'(

ถ้าไม่ได้แต่งแรงเพิ่มระวังจะเป็นแบบผม แม่นขึ้นแต่โคตรๆแต่ความแรงอยู่ที่ 230 :'( marui ชัดๆ

Mr_Kalashinikov
12-25-2010, 10:36 AM

ท่อรีดสินะๆ :'( :'(

ถ้าไม่ได้แต่งแรงเพิ่มระวังจะเป็นแบบผม แม่นขึ้นแต่โคตรๆแต่ความแรงอยู่ที่ 230 :'( marui ชัดๆ

ตูดแดง

เฟืองแต่ง

ช่วยท่านได้ อะฮิๆ

สมัยผมยังเล่น มันเล่นกันโหดครับ ! 400+

ของผม cm รหัสซักอย่าง เดิมๆมา 450-480 แล้ว แถมมี SVD ชักยิงอีก 1 กระบอก

แถวบ้านเรียกไอ้โจรใต้

godzeus
12-25-2010, 02:31 PM
เข้ามาดู คนที่หอผมเล่นกัน สามสี่คนได้เห็นพวกมาถอดทำความสะอาดข้างนอกประจำ

แต่ผมอยากจะบอกว่าไอ้พวกนี้รูปร่างมันคล้ายของจริงเหมือนกันนะ น่าจะเอาไปทำในที่ส่วนตัวหน่อย คนไม่รู้เขาจะกลัวพวกมรึงนะ :(

รุ่นพี่ผมมันมีปืนสั้นของจริงอยู่ในรถมันบอกว่า สมมุติไอ้พวกแกว่งปืน (จริงและปลอม) มันเอามาขู่แล้วเขามีของจริงเขาจะยิงสวนให้ ถ้าเกิดใครคึกคะนองแกล้งตีรถคู่ชาวบ้านแล้วเอาปืนมาขู่เนี้ย ถัาเจอของจริงยิงสวนแล้วจะหนาว

จะเล่นปืนBBมันก็คงมีมารยาทเหมือนปืนจริงเหมือนกัน เช่นไม่เอาไปแสดงต่อหน้าคนอื่นโท้งๆ หรือยิงดะ แกล้งคนแบบนี้ก็ระวังกันหน่อย ไม่หันปากกระบอกเล็งใส่คน เวลาเดินทางก็เก็บให้มิดชิดจะดีมาก

goofgo
12-25-2010, 04:02 PM
เข้ามาดู คนที่หอผมเล่นกัน สามสี่คนได้เห็นพวกมาถอดทำความสะอาดข้างนอกประจำ

แต่ผมอยากจะบอกว่าไอ้พวกนี้รูปร่างมันคล้ายของจริงเหมือนกันนะ น่าจะเอาไปทำในที่ส่วนตัวหน่อย คนไม่รู้เขาจะกลัวพวกมรึงนะ :(

รุ่นพี่ผมมันมีปืนสั้นของจริงอยู่ในรถมันบอกว่า สมมุติไอ้พวกแกว่งปืน (จริงและปลอม) มันเอามาขู่แล้วเขามีของจริงเขาจะยิงสวนให้ ถ้าเกิดใครคึกคะนองแกล้งตีรถคู่ชาวบ้านแล้วเอาปืนมาขู่เนี้ย ถัาเจอของจริงยิงสวนแล้วจะหนาว

จะเล่นปืนBBมันก็คงมีมารยาทเหมือนปืนจริงเหมือนกัน เช่นไม่เอาไปแสดงต่อหน้าคนอื่นโท้งๆ หรือยิงดะ แกล้งคนแบบนี้ก็ระวังกันหน่อย ไม่หันปากกรพบากเล็งใส่คน เวลาเดินทางก็เก็บให้มิดชิดจะดีมาก

ผมยิงหันทางคนบ่อย (ไม่ใส่ลูกแต่กดตรงที่เวลาลูกหมดจะล็อกไว้ และยิงในบ้าน) :P

12-25-2010, 08:53 PM

จะเล่นปืนBBมันก็คงมีมารยาทเหมือนปืนจริงเหมือนกัน เช่นไม่เอาไปแสดงต่อหน้าคนอื่นโท้งๆ หรือยิงดะ แกล้งคนแบบนี้ก็ระวังกันหน่อย ไม่หันปากกรพบากเล็งใส่คน เวลาเดินทางก็เก็บให้มิดชิดจะดีมาก

ผมยิงหันทางคนบ่อย (ไม่ใส่ลูกแต่กดตรงที่เวลาลูกหมดจะล็อกไว้ และยิงในบ้าน) :P

ระวังสไลมันจะเด้งใส่หน้าแบบผมนะครัฟ :'( :'( :'( :'(

trintong
12-25-2010, 10:15 PM
อ้ะๆ จะพีรมิดอีกแหล่ว ???

Deviluna
12-26-2010, 02:38 AM
ถ้า จะแต่ง 416 แนะนำเลยครับ ไปซื้อ m16 ของ Marui มาเล่นดีกว่า ซื้อมาติด Acog หน่อยก็ใช้ได้แล้ว

เพราะพูดกันตรงๆ ถ้าจะแต่งท่อรีด เปลี่ยน ยางฮอป บอกสูบ แบริ่ง ชุดลม ๆลๆ รับลอง เกินหมื่นแพงกว่า Marui แน่นอน

แถมเรื่อง ความคงทนก็สู้กันไม่ได้ Marui ซื้อมายิง ก็แม่่นอยู่แล้วหละครับ ถ้าติดว่ามันไม่แรงเอาไป โม เปลี่ยน สปริงก็ได้ มันถูกกว่าเยอะ

เพราะส่วนตัวคิดว่า แต่งแรง ถูกกว่า แต่งแม่น แน่นอน

12-26-2010, 11:24 PM
ถ้างบน้อยหรือไม่อยากเสียตังเยอะ ก็เดิมๆ :'( :'( :'( แต่งแค่ภายนอกก็พอครับ [ไอ m4ris ผม ขาทรายเอย สโคปเอย เลเซอร์+ไฟฉายเอย m203 เอย หนักเชี้ยๆเลยครัฟ :'(]

uakraraei
12-26-2010, 11:38 PM
7000 SR 25 ไม่ต้องทำไรเพิ่มเอาไป ยิงได้เลย สะพานเหล็กไปหาดูซร้า :'(

goofgo
01-07-2011, 06:36 PM
ซวยแล้วไง ปืนบ้านผมหัวแม็กหักไปข้างหนึ่ง! ???

01-07-2011, 06:37 PM
ซวยแล้วไง ปืนบ้านผมหัวแม็กหักไปข้างหนึ่ง! ???

ซื้อใหม่ราคาไม่กี่ร้อย ;D เอาแม็คสแตกก็ได้ ไม่ต้องปั่นให้เจ็บนิ้ว ;D ;D ;D

goofgo
01-07-2011, 06:41 PM

ซื้อใหม่ราคาไม่กี่ร้อย ;D เอาแม็คสแตกก็ได้ ไม่ต้องปั่นให้เจ็บนิ้ว ;D ;D ;D

แม็กหรือหัวแม็กครับ :'(
ปล.มีกระสุนนัดหนึ่งติดอยู่ในช่องแก๊สออก จะพังไหมเนี่ย แคะออกยากมากมาย :'(
เดียวถ่ายรูปมาให้ดู :-\

Deviluna
01-07-2011, 07:28 PM
ถ้าหัวแม็ค พังอย่างเดียว ราคาไม่เยอะครับ

ใช่ m1911 ปะ?

Yen
01-07-2011, 08:27 PM
1911 ปากแม็กพอหาได้ประมาณ200ครับ
ของแต่งเป็นทองเหลือง

goofgo
01-07-2011, 08:53 PM
ถ้าหัวแม็ค พังอย่างเดียว ราคาไม่เยอะครับ

ใช่ m1911 ปะ?

EG723 แต่กระแทกมาก ย้ำ มาก!!!
http://image.ohozaa.com/i/cbc/97456.png (http://image.ohozaa.com/show.php?id=dd20398b9f04c17390efe0a7f75ad084)

01-08-2011, 12:09 AM
หัวแม็คไม่กี่ร้อย [ของจีนแดง] ;D

goofgo
01-08-2011, 07:06 PM
หัวแม็คไม่กี่ร้อย [ของจีนแดง] ;D

แต่หาซื้อยากมากนะโดยเฉพาะที่จังหวัดขอบประเทศ :'(

01-08-2011, 09:53 PM

แต่หาซื้อยากมากนะโดยเฉพาะที่จังหวัดขอบประเทศ :'(

เมื่อก่อนแม่ม 300-400 ร้อยเดี๋ยวนี้เหลือ 150.- :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( ช้ำใจ

http://www.baby-gun.com/product-th-503449-2142216-หัวแมกกาซีน(เหล็ก)+1911+สำหรับ+eg723+720+(เหล็ก)เดิมๆ+ราคา150+บาท.html