PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไม่เห็นด้วยกับข้อความเอื้อเฟื้อที่นั่งในรถไฟฟ้าใต้ดิน

DoraCartoon
01-23-2010, 12:26 PM
ในรถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT) จะมีสติกเกอร์เขียนข้อความสละที่นั่ง 2 แบบ มีใจความดังนี้

1.โปรดสละที่นั่งให้แก่ ภิกษุสงฆ์ เด็ก สตรีมีครรภ์ และคนชรา
ด้านล่างมีภาษาอังกฤษเขียนประมาณว่า
"Please provide the seat to those in needs" (grammar ผิดอีกตะหาก)

2.โปรดสละที่นั่งแก่ 3 ใน 4 ของแบบที่ 1. (จำไม่ได้ว่าไม่มีอันไหน)
ไม่มีภาษาอังกฤษกำกับ

ซึ่งต้องลองสังเกตดูให้ดี ว่าข้อความภาษาอังกฤษเขียนอย่างกว้างๆ ว่าให้สละที่นั่งแก่ผู้มีความจำเป็น
แล้วเราลองมาพิจารณาดูว่า ในบรรดา ภิกษุสงฆ์ เด็ก สตรีมีครรภ์ และคนชรา ใครมีความจำเป็นบ้าง

ในความเห็นของผม มีแค่ สตรีมีครรภ์กับคนชราที่จำเป็น ภิกษุสงฆ์กับเด็กไม่จำเป็นเลย
เพราะภิกษุสงฆ์กับเด็กมีร่างกายสมบูรณ์ดี ไม่ได้ด้อยศักยภาพในการดำรงชีวิตแบบคนท้องและคนแก่เลย
(แต่อย่างน้อยก็ก้าวหน้ากว่าบนรถขสมก. ที่ยังมีข้อความสละที่นั่งให้สตรี
เพราะยุคใหม่เขายอมรับกันแล้วว่าผู้หญิงผู้ชายเทียมกัน การสละที่นั่งให้ผู้หญิงนั้น
ในหมู่นักรณรงค์สิทธิสตรีจะไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการดูถูกผู้หญิงว่าอ่อนแอ)

ทำไมต้องสละที่นั่งให้เด็กกับพระด้วย?

และยังมีคนอีกกลุ่มที่สำคัญมาก ด้อยโอกาสอย่างมากในสังคม
แต่ถูกละเลยไปในข้อความเหล่านี้ ลองคิดสิครับว่าเป็นใคร
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
คนพิการ ครับ
คนพิการนั้นด้อยศักยภาพในการดำรงชีวิตอย่างชัดเจน
แต่กลับถูกละเลย ถูกเบียดบังพื้นบังพื้นที่จากคน 2 กลุ่ม
(ผมคิดว่าเดี๋ยวจะส่งเรื่องไปให้คุณกฤษณะเสียหน่อย)

ภิกษุสงฆ์เป็นชนชั้นศักดินาดีๆนี่เองในสังคมไทย มีอภิสิทธิในทุกเรื่อง
ส่วนเด็ก ก็กลุ่มคนที่อยู่ในวัยที่น่าสงสาร เพราะถูกรังแกจากสังคม
ด้วยการ spoil เกินเหตุ แบบเรื่อง "พ่อแม่รังแกฉัน"
การเลี้ยงดูเยาวชนให้เป็นผู้ใหญ่ที่ดี ควรรู้จักให้อยู่อย่างเข้มแข็ง
ไม่ใช่โอ๋กันเกินเหตุแบบที่สังคมไทย(โดยเฉพาะในเมือง)กำลังทำ โดยหลงผิดคิดว่าดี

ในขณะเดียวกัน คนพิการถูกเบียดบังพื้นที่ออกไปจากสังคมปกติอย่างมาก
ลองสังเกตดูได้ว่า แทบไม่เห็นคนพิการอยู่ในพื้นที่สาธารณะเลย
ซึ่งเข้าใจว่าทำอย่างไร ก็ไม่อาจทำให้คนพิการมีฐานะเท่าเทียมคนทั่วไปได้
แต่เราควรส่งเสริมให้คนพิการได้มีชีวิตที่ดีที่สุดเท่าที่เขาจะมีได้
เพราะอย่างน้อยที่สุด คนพิการก็คือมนุษย์คนหนึ่ง มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์เท่าเทียมกับเราทุกประการ

Yasha
01-23-2010, 12:30 PM
ไม่ขอออกความเห็นกับเนื้อหาทั้งหมดแต่ว่า....

ไม่ลุกให้ผู้หญิง = ไอ้คนเห็นแก่ตัว,ไม่ใช่ลูกผู้ชาย,ใจดำ ???

ลุกให้ = จะจีบกูล่ะสิ,ดูถูกผู้หญิง ???

ตกลงเอาไงวะแสรดดดดด :'(

atomdogger
01-23-2010, 12:45 PM
ส่วนตัวของเรา

เราลุกให้ เด็กซน ๆเล็ก ๆ
(เราม.6 นะค๊าบ)
แต่ส่วนมากเด็กเขาก็ไม่นั่งหรอก ซนๆ ไปตามเรื่อง

ลุกให้พระ
เพราะไม่อยากให้ท่านโดนผู้หญิง
^^
คนท้องไม่ลุกก็แย่แล้ว 5555
คนอุ้มลูกขึ้นมาก็ลุกนะ
คนแก่ ลุกเร็วกว่าทั้งหมดที่มีมา - -
เพราะเดี๋ยวนี้คนไทยเรา น้ำใจหายหด
เห็นคนแก่ยืนได้ก้ปล่อยยืน
ตูเป็นเด็ก ตูยังเมื่อยเลย สีแสด

คนที่จะไม่ลุกให้ก็ เด็กโต อายุราวๆ เราแล้ว
และวัยทำงานทั้งหลาย ส่วนมากจะช่วยถือของ เพราะเราอ้วน ยืนไปก็กินที่เขาเปล่าๆ 555

เราว่าลุกได้ก็ลุกไป ค่ะ

น้ำใจ ให้ได้กับทุกคน ^^

icepillar
01-23-2010, 12:46 PM
สุดยอดบทความครับโอ้โห ไม่เขียนส่งหนังสือดูล่ะพี่น้อง อาจจะได้ลงนะ

ไม่ขอออกความเห็นกับเนื้อหาทั้งหมดแต่ว่า....

ไม่ลุกให้ผู้หญิง = ไอ้คนเห็นแก่ตัว,ไม่ใช่ลูกผู้ชาย,ใจดำ ???

ลุกให้ = จะจีบกูล่ะสิ,ดูถูกผู้หญิง ???

+1000 เอาไปเต็มๆเลย :'(

ARLeader
01-23-2010, 12:53 PM
ผมไม่ได้นับถืออะไรแต่ปัญหาคือบ้านเรานับถือพุทธซะส่วนใหญ่ ก็ต้องให้สิทธิกับพระ(แต่ก็มานึกอยู่ดี "แล้วให้เพื่อ???") ปกติถ้าผมอยู่ในรถไฟหรือรถประจำทาง ถ้าเจอพระก็เฉยๆ ไม่ลุก ไม่เห็น รอคนนับถือและศรัทธาในพุทธจริงๆลุกให้ ส่วนเรื่องน้ำใจผมก็ขอเหตุผลเดียวกับทาง จขกท.นะครับ ท่านเป็น "คน" เหมือนเรา ต่างที่ห่มผ้าเหลืองกับมีข้อห้ามตามศาสนาหลายอย่าง ก็ดูตามสถานการณ์เอา..

DoraCartoon
01-23-2010, 12:53 PM
สุดยอดบทความครับโอ้โห ไม่เขียนส่งหนังสือดูล่ะพี่น้อง อาจจะได้ลงนะ

ไม่ได้ลงหรอกครับ ประเทศนี้มันบ้าคลั่ง 3 สถาบัน
แตะนิดหน่อยก็โดนด่าครับ ยิ่งไม่ใช่คอลัมนิสต์ประจำด้วย
ขนาดคอลัมนิสต์ประจำยังถูกสั่งให้แก้
ถ้าบรรณาธิการปล่อยให้ตีพิมพ์ไป
หนังสือจะถูกจดหมายส่งมายำเละเสมอๆ

doranikov3th
01-23-2010, 12:57 PM

กุเคยโดนแบบนี้ เห็นเดินมา กุก็ลุกให้ ขอบคุณสักคำไม่มี แถมมีเชิดใส่อีก :(
หน้ากุเหียกแล้วเป็นคนดีไม่ได้เร้ออออออ :( :( :(

Kira2534
01-23-2010, 01:00 PM

กุเคยโดนแบบนี้ เห็นเดินมา กุก็ลุกให้ ขอบคุณสักคำไม่มี แถมมีเชิดใส่อีก :(
หน้ากุเหียกแล้วเป็นคนดีไม่ได้เร้ออออออ :( :( :(

กรูก็เคยครับ :'( สุดๆ

Zera
01-23-2010, 01:00 PM
ประเด็นที่ลุกให้พระนั่งคงเป็นเพราะ
ถ้าพระยืนในสภาพรถที่แออัด
การถูกเนื้อต้องตัวสตรีเป็นเรื่องที่มีโอกาสเกิดได้สูง
พระภิกษุรูปนั้นจะต้องอาบัติค่ะ

หมายเหตุ ดูความหมายอาบัติ และโทษจากการต้องอาบัติเพิ่มเติมได้จาก google.co.th

K!NGZAMAN
01-23-2010, 01:07 PM
ผมชอบยืนครับ ยกเว้นว่าที่นั่งมันว่าง(อย่างนี้ก็เสร็จโก๋) ;D

ส่นตัวผมนั่งBTSบ่อยกว่าMRTอีกแหน่ะ(นานๆ จะนั่งที)

BlackpicK
01-23-2010, 01:09 PM
เหมือนพี่เซร่าว่าเลยจ้ะ
นั่นคือเหตุผลที่ควรให้พระนั่งอยู่กับที่
ผู้ชายคนไนลุกให้ตรูนั่ง ตรูจะ :'( มาก

icepillar
01-23-2010, 01:13 PM
ประเด็นที่ลุกให้พระนั่งคงเป็นเพราะ
การถูกเนื้อต้องตัวสตรีเป็นเรื่องที่มีโอกาสเกิดได้สูง
พระภิกษุรูปนั้นจะต้องอาบัติค่ะ

หมายเหตุ ดูความหมายอาบัติ และโทษจากการต้องอาบัติเพิ่มเติมได้จาก google.co.th

อ๋อ แบบนี้เอง ลืมคิดไป

พอดีกำลังคิดอยู่ว่า มันก็ขึ้นอยู่กับเจตนาอ่านะว่ามันจะบาปไม่บาป ... 8)

เรื่อง ของ สาด-สะ-นา ผมไม่เข้าจ๊าย :-X

guzzz
01-23-2010, 01:14 PM
กูเป็นเด็กผู้หญิงใส่แว่นหน้าตาโมเอ้~~โมเอ้ยังไม่มีใครลุกให้กูเล๊ยยย

guests
01-23-2010, 01:28 PM
เกี่ยวกับพระ มีอีกกรณีที่จะให้พิจารณากันนะครับ
ตามพระวินัยแล้ว พระสงฆ์จำเป็นที่จะต้องสำรวมกาย
ถ้าจะต้องไปยืนเบียด แล้วสมมุติว่า รถเบรกแล้วเสียหลักล้ม
มันจะดูไม่งามเลยใช่ไหม

ส่วนเด็กถ้าไม่ใช่เด็กเล็กๆนี่ไม่ลุกให้นะ ออกแรงบ้าง หึๆๆๆๆ
ส่วนผู้หญิงถ้าไม่ใช่ว่า ย้ายบ้านมา เอ้ย ช๊อปมาเต็มมือเกะกะคนอื่น
หรือว่าเป็น สตรีมีคัน(โดนยุงกัดมามั้ง) ก็ไม่ลุกหล่ะ

แต่เท่าที่ดูมาไม่ค่อยมีคนพิการใช้งานรถไฟฟ้าเลยนะอาจจะเป็นอย่างที่ จขกท ว่าก็ได้นะ

BlackpicK
01-23-2010, 01:30 PM
ส่วนใหญ่ไม่เคยเจอลุกให้นั่ง

แต่ถ้าเกิดที่นั่งนั้นว่างปุ๊ป...
คนที่อยู่ละแวกใกล้เคียงก็จะมองหน้ากัน แบบพิจารณาว่า เก้าอี้จะตกเป็นของใคร
แล้วตรูก็มักจะได้ !! ;D ;D

DoraCartoon
01-23-2010, 01:46 PM
เกี่ยวกับพระ มีอีกกรณีที่จะให้พิจารณากันนะครับ
ตามพระวินัยแล้ว พระสงฆ์จำเป็นที่จะต้องสำรวมกาย
ถ้าจะต้องไปยืนเบียด แล้วสมมุติว่า รถเบรกแล้วเสียหลักล้ม
มันจะดูไม่งามเลยใช่ไหม

ส่วนเด็กถ้าไม่ใช่เด็กเล็กๆนี่ไม่ลุกให้นะ ออกแรงบ้าง หึๆๆๆๆ
ส่วนผู้หญิงถ้าไม่ใช่ว่า ย้ายบ้านมา เอ้ย ช๊อปมาเต็มมือเกะกะคนอื่น
หรือว่าเป็น สตรีมีคัน(โดนยุงกัดมามั้ง) ก็ไม่ลุกหล่ะ

แต่เท่าที่ดูมาไม่ค่อยมีคนพิการใช้งานรถไฟฟ้าเลยนะอาจจะเป็นอย่างที่ จขกท ว่าก็ได้นะ

พูดถึงพระแล้วก็ต้องโยงไปที่ความเชื่ออีก
อย่าพูดในบอร์ดนี้เลยครับ จะยาว เก็บไว้พูดในบอร์ดผมดีกว่า

ส่วนเรื่องคนพิการที่เราไม่ค่อยเห็น ไม่ใช่ประเทศไทยคนพิการน้อยนะครับ
ไม่เชื่อลองดูเฟสปิคเกมส์สิครับ ประเทศไทยตัวเต็งแชมป์ตลอด
แต่คนพิการไม่อยากออกมาในพื้นที่สาธารณะ เพราะว่า

1. สังคมเรายังมีทัศนคติดูถูกคนพิการอยู่
โดยเรามักคิดว่า ตัวเราเองไม่เห็นมีทัศนคตินี้ในหัวเลย
ถูกต้องแล้วครับ มันไม่ได้อยู่ใน "หัวพวกเรา" แต่มันอยู่ใน "หัวพวกเขา" ครับ
ในหัวคนพิการเอง เพราะว่าสังคมเรายังสั่งสอนเรื่องนี้กันไม่มากพอ
เวลาปกติดีๆอยู่นี่ก็ไม่สนใจกันหรอกครับ พอวันใดพิการ(ซึ่งทุกคนมีโอกาส)ค่อยคิดได้
ว่าสังคมเราไม่ได้ให้ภูมิคุ้มกันทัศนคติตรงนี้มากพอ
พอพิการกะทันหัน บางคนแทบไม่อยากมีชีวิตอยู่

2. อันนี้เป็นเรื่อง facilities ต่างๆที่รองรับไม่เพียงพอครับ
คนขาพิการขึ้นรถขสมก.ไม่ได้เลยนะครับ เพราะไม่มีที่จัดไว้ให้รถเข็น
ทางเท้าประเทศไทยก็ไม่ราบเรียบต่อเนื่อง วางขายของเกะกะ
ถูกห้างร้านข้างทางยึดไว้เหมือนที่ตัวเอง แถมมอเตอร์ไซค์ขึ้นมาวิ่งอีก

Chonz
01-23-2010, 01:56 PM
ลุกให้ตลอดล่ะ บางคนก็ขอบคุณจนจะลงยังขอบคุณอีกทีเลย :)

Valentine
01-23-2010, 02:01 PM
ก็แล้วแต่อารมณ์ อยากจะลุกให้ก็ลุก

"ในเมื่อมีแรงเดินออกมาจากบ้าน ยืนบนรถเมล์คงไม่เท่าไหร่หรอกนะ" :)

Popup
01-23-2010, 02:03 PM
ผมขอเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ที่ว่ามันผิด Grammar ครับ

ส่วนเรื่องพระภิกษุนั้น ไม่ขอพูดถึง เดี๋ยวจะบานปลาย ;D

ปอลิง. ปกติผมยืนอยู่แล้ว จะได้เหล่สาวๆ ในโบกี้ได้ถนัดหน่อย ::)

Dramahaha
01-23-2010, 02:06 PM
อิฉันลุกให้คนแก่กับคนท้องค่ะ แบบว่าบางทีรถเต็มแต่พอมีคุณยายขึ้นมาก็ไม่มีมนุษย์ตัวผู้คนไหนลุกให้เลย โดยเฉพาะไอ้พวกหัวเกรียนแม่งชอบแกล้งหลับ กูเลยลุกให้แม่งเลย

แต่หลังจากกูลุกไปสักพักก็จะมีสุภาพบุรุษลุกให้กูอ่ะค่ะ ซึ่งกูก็จะขอบคุณเขาแล้วกูก็นั่ง พอนั่งไปแล้วก็ซึ้งมากๆเพราะที่ลุกให้กูนั่งเพราะมันจะถึงบ้านเขาแล้ว

นี่หรือสารขัณฑ์!!! :o :o :o :o :o

DoraCartoon
01-23-2010, 02:18 PM
อิฉันลุกให้คนแก่กับคนท้องค่ะ แบบว่าบางทีรถเต็มแต่พอมีคุณยายขึ้นมาก็ไม่มีมนุษย์ตัวผู้คนไหนลุกให้เลย โดยเฉพาะไอ้พวกหัวเกรียนแม่งชอบแกล้งหลับ กูเลยลุกให้แม่งเลย

แต่หลังจากกูลุกไปสักพักก็จะมีสุภาพบุรุษลุกให้กูอ่ะค่ะ ซึ่งกูก็จะขอบคุณเขาแล้วกูก็นั่ง พอนั่งไปแล้วก็ซึ้งมากๆเพราะที่ลุกให้กูนั่งเพราะมันจะถึงบ้านเขาแล้ว

นี่หรือสารขัณฑ์!!! :o :o :o :o :o

ถ้าคุณร่างกายสมบูรณ์ดี แล้วลุกให้คนแก่(คนแก่ร่างกายเสื่อมโทรมตามธรรมชาติ) เหมาะสมแล้วครับ
แต่คุณไม่ควรคิดว่าต้องให้ผู้ชายลุกให้คุณนั่งนะครับ เพราะทุกเพศเท่าเทียมกันครับ
ถ้าคุณคิดว่าผู้ชายสมควรลุกให้ผู้หญิงนั่ง เพราะผู้หญิงอ่อนแอกว่า
แสดงว่าคุณกำลังดูถูกเพศหญิงซึ่งเป็นเพศของคุณเองครับ

การแบ่งแยกเพศภาษาอังกฤษเรียกว่า sex discrimination
ขณะนี้ใน US กำลังเริ่มมีการรณรงค์ในบางรัฐที่มีความคิดก้าวหน้าทางเพศ
ให้ยกเลิกการแบ่งแยกเพศในห้องน้ำสาธารณะครับ เพราะถือเป็น sex discrimination อย่างหนึ่ง
โดยเพศเป้าหมายที่ถูกคุ้มครองไม่ใช่ทั้งเพศชายและเพศหญิง แต่เป็นเพศทางเลือกอื่นๆครับ
เพราะเพศชายและเพศหญิงถือได้ทำการครอบงำสังคมอยู่ในทางเพศ (sexual domination)
ในขณะที่เพศทางเลือกอื่นๆได้ถูกกดขี่ทางเพศ (sexual subjugation)
เวลาเข้าห้องน้ำ จะมีระบุแค่ 2 เพศคือชายกับหญิง ซึ่งไม่ตรงกับความหลากหลายทางเพศในสังคมที่แท้จริง
เพศทางเลือกจะรู้สึกสับสนและรู้สึกถูกกีดกันไปจากพื้นที่สาธารณะ
ไม่ต่างจากคนพิการในสังคมเราเลยครับ ความรู้สึกเดียวกัน

icepillar
01-23-2010, 02:28 PM

ถ้าคุณร่างกายสมบูรณ์ดี แล้วลุกให้คนแก่(คนแก่ร่างกายเสื่อมโทรมตามธรรมชาติ) เหมาะสมแล้วครับ
แต่คุณไม่ควรคิดว่าต้องให้ผู้ชายลุกให้คุณนั่งนะครับ เพราะทุกเพศเท่าเทียมกันครับ
ถ้าคุณคิดว่าผู้ชายสมควรลุกให้ผู้หญิงนั่ง เพราะผู้หญิงอ่อนแอกว่า
แสดงว่าคุณกำลังดูถูกเพศหญิงซึ่งเป็นเพศของคุณเองครับ

การแบ่งแยกเพศภาษาอังกฤษเรียกว่า sex discrimination
ขณะนี้ใน US กำลังเริ่มมีการรณรงค์ในบางรัฐที่มีความคิดก้าวหน้าทางเพศ
ให้ยกเลิกการแบ่งแยกเพศในห้องน้ำสาธารณะครับ เพราะถือเป็น sex discrimination อย่างหนึ่ง
โดยเพศเป้าหมายที่ถูกคุ้มครองไม่ใช่ทั้งเพศชายและเพศหญิง แต่เป็นเพศทางเลือกอื่นๆครับ
เพราะเพศชายและเพศหญิงถือได้ทำการครอบงำสังคมอยู่ในทางเพศ (sexual domination)
ในขณะที่เพศทางเลือกอื่นๆได้ถูกกดขี่ทางเพศ (sexual subjugation)
เวลาเข้าห้องน้ำ จะมีระบุแค่ 2 เพศคือชายกับหญิง ซึ่งไม่ตรงกับความหลากหลายทางเพศในสังคมที่แท้จริง
เพศทางเลือกจะรู้สึกสับสนและรู้สึกถูกกีดกันไปจากพื้นที่สาธารณะ
ไม่ต่างจากคนพิการในสังคมเราเลยครับ ความรู้สึกเดียวกัน

หมายความว่าต่อไปนี้ us จะมีห้องน้ำ ตุ้ด ห้องน้ำเกย์ ...

แบบน้านเหรอว้า ???

DoraCartoon
01-23-2010, 02:35 PM

หมายความว่าต่อไปนี้ us จะมีห้องน้ำ ตุ้ด ห้องน้ำเกย์ ...

แบบน้านเหรอว้า ???

ไม่ใช่ครับ แต่จะมีห้องน้ำสาธารณะแบบไม่แบ่งแยกและกีดกันทางเพศ
ไม่ว่าผู้ชาย ผู้หญิง เกย์ เลสเบียน หรือเพศอะไรก็ตาม ใช้ห้องน้ำร่วมกันครับ

icepillar
01-23-2010, 02:38 PM
เฮ้ย เกินไป

whitztiger
01-23-2010, 02:42 PM
ปกติจะยืนนะ เหนื่อย/ง่วงจริงๆถึงจะนั่ง แล้วก็หลับเลย

Dramahaha
01-23-2010, 02:59 PM

ฉันไม่ได้เป็นเฟมินิสค่ะ และฉันก็พอใจกับสังคมแบบไทยๆ ฉันคิดว่าผู้ชายควรลุกให้ผู้หญิงแล้วมันเป็นการดูถูกเพศตัวเองตรงไหน? ผู้ชายกับผู้หญิงร่างกายสมบูรณ์เท่ากันจริงๆหรือ? ฉันไม่ได้อยากอยู่ในยูโทเปียค่ะ

คุณคิดอะไรของคุณก็คิดไป พอใจอะไรของคุณก็พอใจไป แต่กรุณาอย่ายัดเยียดความคิดตัวเองให้คนอื่นค่ะ

rockprincezz
01-23-2010, 03:05 PM

ห้องน้ำรวมมันก็แอบถ่ายได้ง่ายกว่ามั้ย

BlackpicK
01-23-2010, 03:12 PM
อ่านะ
อันนี้มันอยู่แต่ละคนจะคิด
ในความเป็นจริง ไม่ได้คิดว่าผู้ชายจะต้องมาลุกให้นั่งเลย
เพียงแต่ว่า ถ้าอย่างเกิดกรณีที่ว่า มีเกาอี้ว่างอยู่แล้ว มีชายกับหญิงจ้องตากันจะนั่ง
อิตาผู้ชายพุ่งเสียงเก้าอี้ก่อนเลยก็น่าเกลียด หรือ ถ้าเกิดมีคนแก่เดินขึ้นมา ผู้ชายนี่นั่งหน้าสลอน
ปล่ยให้ผู้หญิงลุกให้นั่งก็กะไรนะ....

แต่อย่างในปัจจุบันอะ ผู้หญิงชอบออกมาเรียกร้องสิทธิที่เท่าเทียมของเพศหญิงและชาย
ถ้าคุณต้องการความเท่าเทียมจริงๆ ก็ไม่มีสิทธิมาเรียกร้องนะ ว่าจะให้ผู้ชาย มาคอยเลือกปฎิบัติให้เพราะว่าเป็น
"ผู้หญิง"

Peem_father
01-23-2010, 03:23 PM
กรณีเรื่องที่นั่งในรถไฟฟ้า ทุกคนคงตอบหมดแล้วนะครับ ส่วนตัวผมเองเคลียร์ด้วย กระจ่างดี ;)
แต่กรณีห้องน้ำเนี่ย เอาแบบ 2 เพศที่ธรรมชาติให้มาดีแล้วหล่ะครับ ขืนเข้ารวมกัน ประเดี๋ยวจะมีคดีความ
หรือบางทีถ้ามีห้องน้ำเกย์คิงส์ เกย์ควีน ทอม ดี้ กระเทย ปวดหัวแทนครับ
เพราะบางคนเค้าไม่ต้องการแสดงออกแบบประเจิดประเจ้อ จะเข้าห้องน้ำเหมือนกับโดนประจาน
แค่เข้าห้องน้ำให้ถูกเพศก็เพียงพอแล้วครับ (อย่างน้อยเกย์มายืนฉี่ข้างๆ กรู กรูจะเอาปู๋จ่อหน้ามัน ;D)

Slipknik
01-23-2010, 03:28 PM
ความเห้นส่วนตัว

พระสงฆ์ ควรอำนวยความสะดวก เพราะ โดนตัวผู้หญิงไม่ได้ เดี๋ยวจะผิดศีล อาบัติ (ยกเว้นแม่ตัวเองที่อนุโลม)

ซึ่ง มันเป็นธรรมเนียมที่คนไทยต้องทำ เอื้อเฟื้อ เด็ก สตรีมีครรภ์ คนชรา และ ภิกษุสงฆ์

กูว่าสมัยนี้มีป้าย แม่งยังซึนเลย :o

ไหนดูเด๊ะ
01-23-2010, 03:45 PM
แต่ที่เมืองนอกเค้าจะมี ที่เฉพาะสำหรับคนแก่ กับคนท้อง และแม่ลูกอ่อน แล้วก้เด็ก ตรงที่ใกล้ๆประตู ให้นะ แต่อย่างว่าแหละคนไทยนี่เนอะ ;D

baroness
01-23-2010, 03:49 PM
แมวมองอย่างชื่นชมมากๆว่ะ คนที่ลุกให้น่ะ :)
ไม่ว่าแม่มจะลุกให้ด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม

อ๊ากกกก ??? ยกเว้นพวกลุกให้สาวนั่นเพราะอยากส่องนมสาวจากมุมสุงว่ะ
แสรดดดจริงเชียว :(

Chonz
01-23-2010, 03:56 PM
งั้นแมวก็ไม่ต้องกลัวเรื่องนั้นอ่ะดิ่? ;D

VIRUZ
01-23-2010, 04:02 PM
กุว่า สถาบันสมควรรักษาอยู่แล้วนะ สถาบันน้ำเงิน กับ สถาบันแดง อะ

ขาว กุไม่รู้ กุเมา

คอมมิวนิสต์ออกนอกหน้านอกตามันจะเสี่ยงคุกเสี่ยงตารางนะเทอว์จ๋า :'(

กุลุกให้แค่คนคนท้อง คนพิการ คนแก่ กับเด็กอายุต่ำกว่า7ขวบ(อาจอนุโลมมากกว่านี้หน่อยถ้าเด็กมันทำตัวน่ารัก)

rabbitsakura
01-23-2010, 04:04 PM
จะรถไฟฟ้า จะรถเมล์ ก็ไม่นั่งทั้งนั้นล่ะ ยกเว้นว่างเยอะๆค่อยนั่ง

ถ้านั่งอยู่ เจอเด็กก็ลุกให้ ผู้หญิงก็เฉพาะที่ดูท่าทางลำบากๆ คนท้อง พระ คนพิการ คนแก่ ผมลุกให้หมด

แต่บางที ลุกให้แล้วไม่นั่ง เอ่อออออออออออออออ กรูวก็แป๊กอ่ะจิ โฮ๊ะๆๆๆ เจอประจำ :(

ปล เมื่อวานซืน ขึ้นรถไฟฟ้า ที่นั่งว่า3-4ที่ ผู้หญิงไม่ยอมนั่งซักคน เรายืนหน้าที่ว่าเปิดทางให้เต็มที่ ไม่ยอมนั่ง เราก็ไม่กล้านั่ง เด๋วจะหาว่าแย่ง
:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o มีที่ว่างเมิงนั่งๆไป :o :o :o :o :o :o :o :o :o

MischievousDemon
01-23-2010, 04:05 PM
ลุกให้ คนแก่ที่ต้องใช้ไม้เท้า ผู้หญิงท้อง เด็กอายุต่ำกว่า 5 ขวบ คนที่หอบของใหญ่ 2 ชิ้นพร้อมกันขึ้นไป คนพิการ เท่านั้นครับ

ที่เหลือ ยืนไหวใช่มั้ย ยืนไปซะ เพราะตูก็เมื่อยเหมือนกันนั่นแหละ อย่ามาทำบ่น แสส :o

2Sickz
01-23-2010, 04:21 PM
ที่นั้งบนรถเมล์ส่วนที่เขียนว่าคนพิการ พระ ตูเห็นมีแต่ป้าวัยแก่ๆ แต่ไม่มาก ชอบไปนั่ง :'(

ส่วนตัวถ้าไม่ใช่คนแก่ หรือเด็กที่ไม่สามารถควบคุมตัวเองได้ ก็ยืนบ้างก็ได้ครับ

เพราะอย่างพระเนี๊ยเค้ามีที่นั่งอยู่แล้ว

ส่วนในรถไฟฟ้าใต้ดินอืม ก็เหมือนข้างบน อีกอย่างคนเยอะๆ ตูลุกให้คนนึงนั่งอีกคนแม่งมองค้อนอีก

เคยเจอกับตัวเลย ลุกให้ผู้ ญ คนนึงนั่งเค้าถือของมาเยอะเราก็ลุก ของเยอะนั่งไม่ทันโดน ผู้ ญ อีกคนแย่งไป

ตกลงนี้มันเก้าอี้ดนตรีเหรอฟ่ะ :'(

DRAMA-OTAKU
01-23-2010, 04:32 PM
วัฒนธรรมของแต่ละประเทศ ไม่เหมือนกัน
ญี่ปุ่นสมัยก่อน (อาจจะสมัยนี้ด้วย) ผู้หญิงลุกให้ผู้ชายนั่ง และทำทุกอย่างให้ผู้ชาย ::)
อเมริกา ตัวใครตัวมัน ใครลุกให้ผู้หญิงนั่ง ถือว่าแบ่งแยก เหยียดเพศ :o

แต่เมืองไทย ไม่ใช่ว่าจะดูถูกเพศหญิง แต่เป็นเพราะคำว่า "ลูกผู้ชาย"
การลุกให้เพศหญิงนั่งนั้น ถือเป็นการให้เกียรติ เป็นความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ แบ่งปันน้ำใจ

ส่วนการลุกให้พระภิกษุสามเณรนั่ง เพราะถือว่าเป็นเพศ "บรรพชิต"
เป็นผู้สืบทอดพุทธศาสนา ควรแก่การกราบไหว้ เคารพสักการะ และอำนวยความสะดวกให้ ;)

baroness
01-23-2010, 04:39 PM
งั้นแมวก็ไม่ต้องกลัวเรื่องนั้นอ่ะดิ่? ;D

ใช่จ่ะ เพราะมันคงทำได้แค่..มองฟองน้ำ ;D ;D

(//me โดดถีบขาคู่Chonz :D)

Darkside_of_a_Girl
01-23-2010, 04:45 PM
กูใส่ส้นสูง โคตรปวดส้นตีนเลย ผู้ชายข้างหน้ากูเห็นกูขึ้นมาปุ๊บ แอ๊บหลับ
ไอ่ควย
กูถอดรองเท้ายืนก็ได้วะแม่ง ไม่รบกวนเวลาหลับมึงหรอก

Cherryblossomz
01-23-2010, 04:50 PM
เด็ก : เด็กเล็ก ก็ลุกเถอะ ให้มันนั่งๆไป ถึงรถใต้ดินจะวิ่งลื่น ไม่โยกเยก จนหน้าคะมำ แต่เด็กมันตัวเล็ก จับราวโหน(บนหัวกะบาล)ไม่ถึง แล้วซนยังกะลิง เผลอแผลบเดียว หน้ามันจะทิ่มลงตีนคนอื่นนะตัวเอง :)

พระ : บอกตามตรง ชั้นเดินทาง-ไปกลับทำงาน (หลายสถานีนะยะ) ยังไม่เคยเห็นพระ เสร่อเดิ๊ด มาขึ้นใต้ดินเลยน่ะเทอว์ สงสัยจะผิดเวลากัน :)

แต่เฮอะ..ติดป้ายไปก็เท่านั้น ไม่เห็นมีคร๊ายจะลุกให้ หญิง นั่ง ยิ่งวันไหนแต่งตัวบ้านๆ แว่นๆ เนิดๆ ป้าๆ ยิ่งโดนเมิน >:(

สรุป.. เขาติดไว้เป็นพิธีน่ะตัวเอง :-[

Valentine
01-23-2010, 06:46 PM
ไปดูที่ญี่ปุ่นสิ :)

jefferson1
01-23-2010, 06:49 PM
ส่วนใหญ่ผมลุกให้นั่งหมดนะ เด็ก สตรี คนชรา ส่วนพระปกติจะมีที่นั่งสำรองไว้อยู่แล้วนี่ครับ

คือเอาความรู้สึกจริงๆนะครับ พระถ้าท่านไม่จำเป็นท่านก็ไม่ค่อยไปไหนไกลๆหรอกครับ

แล้วอยากจะบอกว่าพระท่านไม่ได้แต่งตัวง่ายๆสบายๆเหมือนเรานะครับจะให้ยืนโหนคงไม่ไหวนะ

ส่วนเรื่องลุกให้พระนั่งเนี่ยต่อให้ท่านจขกทไม่นับถือศาสนาแต่ถ้าไปนั่งตรงที่นั่งสำรองสำหรับพระ

ก็ต้องลุกครับถ้านั่งตรงที่อื่นไม่อยากลุกก็ไม่ต้องลุกครับ ไม่นับถือไม่ผิดครับแต่ก็ควรอยู่ในกฎระเบียบ

ของสังคมด้วยครับ ;)

zoldyke
01-23-2010, 07:13 PM
มันเป็นเรื่องของน้ำใจ... :D

whitztiger
01-24-2010, 12:44 AM
ส่วนใหญ่ผมลุกให้นั่งหมดนะ เด็ก สตรี คนชรา ส่วนพระปกติจะมีที่นั่งสำรองไว้อยู่แล้วนี่ครับ

คือเอาความรู้สึกจริงๆนะครับ พระถ้าท่านไม่จำเป็นท่านก็ไม่ค่อยไปไหนไกลๆหรอกครับ

แล้วอยากจะบอกว่าพระท่านไม่ได้แต่งตัวง่ายๆสบายๆเหมือนเรานะครับจะให้ยืนโหนคงไม่ไหวนะ

ส่วนเรื่องลุกให้พระนั่งเนี่ยต่อให้ท่านจขกทไม่นับถือศาสนาแต่ถ้าไปนั่งตรงที่นั่งสำรองสำหรับพระ

ก็ต้องลุกครับถ้านั่งตรงที่อื่นไม่อยากลุกก็ไม่ต้องลุกครับ ไม่นับถือไม่ผิดครับแต่ก็ควรอยู่ในกฎระเบียบ

เห็นเม้นนี้แล้วก็นึกขึ้นได้ ว่าพระจะออกมานั่งรถไฟฟ้าทำซากอะไรฟะ...นอกจากไปซื้อมือถือที่มาบุญครอง

อีกที่ที่เจอบ่อยก็แถวสะพานเหล็ก/คลองถม หลวงพี่ไปซื้ออะไรครับเนี่ยยยยยยยยย สาธุ

VIRUZ
01-24-2010, 12:47 AM
วัฒนธรรมของแต่ละประเทศ ไม่เหมือนกัน
ญี่ปุ่นสมัยก่อน (อาจจะสมัยนี้ด้วย) ผู้หญิงลุกให้ผู้ชายนั่ง และทำทุกอย่างให้ผู้ชาย ::)
อเมริกา ตัวใครตัวมัน ใครลุกให้ผู้หญิงนั่ง ถือว่าแบ่งแยก เหยียดเพศ :o

แต่เมืองไทย ไม่ใช่ว่าจะดูถูกเพศหญิง แต่เป็นเพราะคำว่า "ลูกผู้ชาย"
การลุกให้เพศหญิงนั่งนั้น ถือเป็นการให้เกียรติ เป็นความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ แบ่งปันน้ำใจ

ส่วนการลุกให้พระภิกษุสามเณรนั่ง เพราะถือว่าเป็นเพศ "บรรพชิต"
เป็นผู้สืบทอดพุทธศาสนา ควรแก่การกราบไหว้ เคารพสักการะ และอำนวยความสะดวกให้ ;)

ดูอวาต้าจขกท.สิเทอว์จ๋า

ค้อนเคียวแดงหรามาเลย ;D

trintong
01-24-2010, 12:49 AM
ตูก็งงอยู่ ว่าใครขุดมาว้า :'(

ตูบอกแล้วนะ ที่นี่ห้ามเล่นหิ้งนะเธอว์ >:(

จะไร้น้ำใจ ขี้เกียจลุก ตูไม่ได้นับถือศาสนา อะไรก็แล้วแต่ ไม่ว่ากัน

แต่อยู่ในสังคมไหนๆ ก็ต้องทำตามสังคมนั้นๆ หลีกเลี่ยงไม่ได้นะตัวเธอว์ :-[

trintong
01-24-2010, 12:53 AM
ส่วนใครที่รู้สึกว่า ไอ้ที่นั่งหน้าเนียนอยู่ข้างหน้า หรืออยู่ตรงไหน แล้วทำตัวไม่สมแมน ไม่ลุกให้ซะที

แนะนำให้เปิดเพลงนี้ขึ้นมา มันจะแทงจายยยยย :'(

http://www.youtube.com/watch?v=SZkHKQwnJyk

DDP
01-24-2010, 01:08 AM
ปกติลุกให้เด็ก ผู้หญิงท้องและคนชราฮับ
แต่เคยลุกให้เด็กอายุราวๆแปดเก้าขวบ พอลุกปุ๊บ เด็กนักเรียนหญิงสองคนก็เดินมาให้คนนึงนั่ง .... :-\

ตอนแรกก็แค่รู้สึกเก้อๆนะฮับ
แต่สองสาวเค้าคุยกันแล้วข้าน้อยก็บังเอิญได้ยิน
สาวหนึ่ง : "นี่ เธอ เค้าลุกให้เด็กนั่งเปล่าวะ?"
สาวสอง : "แหม่ แก นั่งๆไปเหอะ แกก็ไม่ได้ตัวใหญ่ไปกว่าเด็กเค้าเท่าไหร่หรอก"

...หลังจากนั้นมาข้าน้อยก็เลยถือคติงอนไม่ลุกให้ผู้หญิงปกติที่แข็งแรงดีนั่งฮับ... >:(

ประเด็นเรื่องพระภิกษุนี่มีพบเห็นบ้างนะฮับ อย่างน้อยที่สถานีสามย่านก็ขึ้นไปหน้าวัดหัวลำโพงเลยนี่ฮับ
ส่วนเรื่องลุกไม่ลุกนี่ ข้าน้อยดูรอบข้างด้วย ถ้าผู้ชายหมดก็ลุก ถ้ามีผู้หญิงต้องดูก่อนว่าเค้าจะลำบากมั๊ย

Chonz
01-24-2010, 02:45 AM
ถ้าไ่ม่เหนื่อยจริงๆจะไม่หลับหรอก

ปกติก็ลุกให้ตลอดถ้ารถไม่ว่างจริงๆก็ไม่นั่งหรอก

แต่บางทีรถเต็มๆเห็นผู้หญิงขึ้นมาแล้วมองไปเจอผู้ชายนั่งหน้าสลอนเต็มรถมันก็ยังไงๆอยู่นา :)

farcry1999
01-24-2010, 03:12 AM
ปกติไม่เคยลุกเลยอ่ะครับ :)

เพราะมันไม่เคยได้นั่ง :(

ไปไหนกะลูกชาย ถึงมีคนลุกให้นั่งก็มักจะตอบไปเสมอๆว่าำไม่เป็นไรครับ :-\

เพราะอีกสักพักมันจะวิ่งเล่นไปมาตามตู้อื่นๆแล้ว ;D

Lunatica
01-24-2010, 03:24 AM
ไม่รู้ล่ะ กรูลูกหมดง่ะ คนท้อง คนอุ้มลูก เด็ก คนพิการ หลวงพี่ หลวงพ่อ คนถือของมาเยอะ กรูยังลุกให้เลย

ไม่รู้ ไม่ได้เอาหน้า แต่เขาเป็นกลุ่มบุคคลที่ไม่สะดวกจะยืนอย่างยิ่งบนบริการขนส่งสาธารณะ

ไม่ได้คิดว่าจะโชว์แมน อะไรด้วย แค่รู้สึกว่า กรูยืนได้ง่ะ จะเป็นไรไปแค่นี้

ปล..อ้าว!!!เพิ่งรู้ตัวว่าโชว์แมนไม่ได้ เพราะไม่มีดุ้น ;D

paganxiii
01-24-2010, 08:21 AM

เคยไปอยู่กับพระมา แล้วต้องนั่งรถประจำทาง ท่านก็นั่งคู่กับผู้ ญ นะ

เราก็บอกท่านว่า ไม่อาบัติเหรอ

ท่านบอก อาตมาหาได้มีเจตนา ย่อมไม่มีปัญหา

ปล.ท่านอยู่ ต่างประเทศ ฝรั่งเขาไม่รู้หรอก

icepillar
01-24-2010, 08:35 AM
อย่างที่แรปบนว่า จะบาปไม่บาปอยู่ที่เจตนาคน ช่างเถอะเรื่องศาสนา คร้านจะมากความ มันไม่จบง่าย

โดยส่วนตัวไม่ได้อยู่กทม. ไม่ได้ขึ้นหรอก รถเมล์ รถไฟฟ้าเนี่ย

แต่เรื่องลุกนะเอาจริงๆ

ลุกไป ผมว่ามันก็ไม่เสียหายอะไรหรอก สร้างภาพพจน์ที่ดีให้ตัวเองด้วยซ้ำ ในสังคมที่มีคุณธรรมเป็นสิ่งนำใจแบบสังคมไทยน่ะนะ

A.E.
01-24-2010, 09:06 AM
ตรูยืนแต่แรกประจำ ขาไม่ได้พิการ ลีบ หรือเป็นโปลิโอ :) ไม่รู้จะนั่งแต่แรกทำไมถ้าอยากให้คนที่ต้องการนั่ง

BlackpicK
01-24-2010, 09:22 AM
ไม่รู้

แต่ผู้ชายคนไหนลุกให้คนอื่นนั่ง
เราชื่นชมจ้ะ :D

schnametz
01-24-2010, 09:34 AM
เอ่อออ...ผมมีคำถามครับ

พระเค้าขึ้นรถเมล์ทำไมครับ เค้าไปทำอะไรมาหรือครับ :)

ปล.ทำไมพระเดี๋ยวนี้ต้องออกมานอกวัดบ่อยจัง?? ผมไปเดินเล่นกับเพื่อนที่ห้าง ยังเห็นพระต่อราคามือถืออยู่เลย :-X

ปล2.ถ้าบนรถเมล์ ถ้าไม่เห็นลำบากจริงๆผมก็ไม่ลุกหรอก อย่างผู้หญิงที่ซื้อของมาเยอะๆก็ลุกให้ (จะไม่ลุกให้ก็เมื่อเห็นถุงที่ถือเป็นถุงกระดาษของเซ็นทรัล...)

คนแก่นี่ก็ลุกให้ โดยเฉพาะถ้าแบกของมาเยอะๆช่วยขนกันเลยทีเดียว ส่วนเด็กๆ ถ้าขึ้นประถมแล้วก็เขยิบๆให้ ถ้ายังแบเบาะอยู่ก็ลุกให้

ปล3.ตอนตรูเด็กๆขึ้นรถเมล์/รถสองแถว ตรูยังเกาะขาแม่ตัวเองอยู่เลย ไม่มีใครลุกให้!! :'( :'(

ปล4.ถ้าคำถามนี้ไปสะกิดติ่งใครเข้าก็ขอโทษนะครับ :-X

ตะลึงจังงัง
01-25-2010, 11:56 PM
ในรถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT) จะมีสติกเกอร์เขียนข้อความสละที่นั่ง 2 แบบ มีใจความดังนี้

1.โปรดสละที่นั่งให้แก่ ภิกษุสงฆ์ เด็ก สตรีมีครรภ์ และคนชรา
ด้านล่างมีภาษาอังกฤษเขียนประมาณว่า
"Please provide the seat to those in needs" (grammar ผิดอีกตะหาก)

2.โปรดสละที่นั่งแก่ 3 ใน 4 ของแบบที่ 1. (จำไม่ได้ว่าไม่มีอันไหน)
ไม่มีภาษาอังกฤษกำกับ

ซึ่งต้องลองสังเกตดูให้ดี ว่าข้อความภาษาอังกฤษเขียนอย่างกว้างๆ ว่าให้สละที่นั่งแก่ผู้มีความจำเป็น
แล้วเราลองมาพิจารณาดูว่า ในบรรดา ภิกษุสงฆ์ เด็ก สตรีมีครรภ์ และคนชรา ใครมีความจำเป็นบ้าง

ในความเห็นของผม มีแค่ สตรีมีครรภ์กับคนชราที่จำเป็น ภิกษุสงฆ์กับเด็กไม่จำเป็นเลย
เพราะภิกษุสงฆ์กับเด็กมีร่างกายสมบูรณ์ดี ไม่ได้ด้อยศักยภาพในการดำรงชีวิตแบบคนท้องและคนแก่เลย
(แต่อย่างน้อยก็ก้าวหน้ากว่าบนรถขสมก. ที่ยังมีข้อความสละที่นั่งให้สตรี
เพราะยุคใหม่เขายอมรับกันแล้วว่าผู้หญิงผู้ชายเทียมกัน การสละที่นั่งให้ผู้หญิงนั้น
ในหมู่นักรณรงค์สิทธิสตรีจะไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการดูถูกผู้หญิงว่าอ่อนแอ)

ทำไมต้องสละที่นั่งให้เด็กกับพระด้วย?

และยังมีคนอีกกลุ่มที่สำคัญมาก ด้อยโอกาสอย่างมากในสังคม
แต่ถูกละเลยไปในข้อความเหล่านี้ ลองคิดสิครับว่าเป็นใคร
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
คนพิการ ครับ
คนพิการนั้นด้อยศักยภาพในการดำรงชีวิตอย่างชัดเจน
แต่กลับถูกละเลย ถูกเบียดบังพื้นบังพื้นที่จากคน 2 กลุ่ม
(ผมคิดว่าเดี๋ยวจะส่งเรื่องไปให้คุณกฤษณะเสียหน่อย)

ภิกษุสงฆ์เป็นชนชั้นศักดินาดีๆนี่เองในสังคมไทย มีอภิสิทธิในทุกเรื่อง
ส่วนเด็ก ก็กลุ่มคนที่อยู่ในวัยที่น่าสงสาร เพราะถูกรังแกจากสังคม
ด้วยการ spoil เกินเหตุ แบบเรื่อง "พ่อแม่รังแกฉัน"
การเลี้ยงดูเยาวชนให้เป็นผู้ใหญ่ที่ดี ควรรู้จักให้อยู่อย่างเข้มแข็ง
ไม่ใช่โอ๋กันเกินเหตุแบบที่สังคมไทย(โดยเฉพาะในเมือง)กำลังทำ โดยหลงผิดคิดว่าดี

ในขณะเดียวกัน คนพิการถูกเบียดบังพื้นที่ออกไปจากสังคมปกติอย่างมาก
ลองสังเกตดูได้ว่า แทบไม่เห็นคนพิการอยู่ในพื้นที่สาธารณะเลย
ซึ่งเข้าใจว่าทำอย่างไร ก็ไม่อาจทำให้คนพิการมีฐานะเท่าเทียมคนทั่วไปได้
แต่เราควรส่งเสริมให้คนพิการได้มีชีวิตที่ดีที่สุดเท่าที่เขาจะมีได้
เพราะอย่างน้อยที่สุด คนพิการก็คือมนุษย์คนหนึ่ง มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์เท่าเทียมกับเราทุกประการ

ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไร เขาขอความช่วยเหลือ ไม่ได้บังคับปฏิบัติด้วยรัฐธรรมนูญ

คนไทยส่วนใหญ่ให้เกียรติศาสนาและนักบวชในศาสนา
ซึ่งมีคุณูปการมากมายต่อประเทศชาติ
แม้แต่ในหลวงก็ยังอาศัยหลักพุทธในการปกครอง

คนไม่มีศาสนาแบบคุณ มีสิทธิจะไม่เห็นด้วย
และผมก็สิทธิที่จะด่า หรือตะเพิดคุณ

"ไม่พอใจก็ย้ายสัญชาติไปก็ได้นี่ครับ ไอ้ควายลาก"

คนไทยเมตตาเด็กครับ
เด็กไม่ได้แขน-ขาแข็งแรงเหมือนกับผู้ใหญ่
และไม่ได้จับราวสะดวกเหมือนผู้ใหญ่

สังคมไทยส่วนใหญ่อยู่ด้วยการให้เกียรติกันและเมตตา
รวมถึงเสียสละได้เมื่อถึงเวลา

ส่วนคุณอยู่ด้วยความคิดหยาบๆ
ถึงเรื่องการกินที่ แบบคุณนะครับ

คุณมีสิทธิจะไม่เห็นด้วย
และมีสิทธิที่จะไม่ลุกให้ภิกษุและเด็กนั่งครับ ไอ้ควายลาก

Khunnuii
01-26-2010, 12:03 AM
ชอบยืนมากกว่าว่ะ

แต่ถ้ามันว่างจริงๆก็นั่งนะ

.
.
.

เอาดีๆ แม่มไม่มีใครลุกให้กูนั่ง :( :(
เพราะหน้ากูโหดเหรอจ๊ะ !!!

DoraCartoon
01-26-2010, 05:24 AM
ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไร เขาขอความช่วยเหลือ ไม่ได้บังคับปฏิบัติด้วยรัฐธรรมนูญ

คนไทยส่วนใหญ่ให้เกียรติศาสนาและนักบวชในศาสนา
ซึ่งมีคุณูปการมากมายต่อประเทศชาติ
แม้แต่ในหลวงก็ยังอาศัยหลักพุทธในการปกครอง

คนไม่มีศาสนาแบบคุณ มีสิทธิจะไม่เห็นด้วย
และผมก็สิทธิที่จะด่า หรือตะเพิดคุณ

"ไม่พอใจก็ย้ายสัญชาติไปก็ได้นี่ครับ ไอ้ควายลาก"

คนไทยเมตตาเด็กครับ
เด็กไม่ได้แขน-ขาแข็งแรงเหมือนกับผู้ใหญ่
และไม่ได้จับราวสะดวกเหมือนผู้ใหญ่

สังคมไทยส่วนใหญ่อยู่ด้วยการให้เกียรติกันและเมตตา
รวมถึงเสียสละได้เมื่อถึงเวลา

ส่วนคุณอยู่ด้วยความคิดหยาบๆ
ถึงเรื่องการกินที่ แบบคุณนะครับ

คุณมีสิทธิจะไม่เห็นด้วย
และมีสิทธิที่จะไม่ลุกให้ภิกษุและเด็กนั่งครับ ไอ้ควายลาก

ผมด่าได้ครับ ไม่มีปัญหา ยินดีครับ เพราะโดนด่าประจำอยู่แล้ว
เข้ามาตลกคำว่า "ไอ้ควายลาก" ครับ :D

Kira2534
01-26-2010, 06:57 AM
เริ่มร้อนแล้ว :'(
เข้ามาฮา "ไอ้ควายลาก"

beckung
01-26-2010, 08:05 AM
กุไม่เคยลุกให้ใครนั่ง :)

เพราะกุไม่เคยได้นั่ง ???

Dramon-Kun
01-26-2010, 08:11 AM
ควาย หรือ กระบือ คือสิ่งมีชีวิตชนิดนึงที่คอยช่วยเหลือคนไทย(และเอเชีย)มาอย่างช้านานนับ100ปี(โดยที่มันไม่บ่น) :'(

จำไม่ได้ว่าเคยลุกให้พวกที่ว่ารึเปล่านะ แต่คิดว่าไม่เคย :) (เพราะตอนนั่นตูยังเด็กอยู่ ปัจุบันเป็นฮิกกี้ไม่ค่อยอยากออกไปไหน :-\)

แต่ไอ้ที่ว่าคนไทยมีเมตตาเสียสละเอื้อเฟื่อเผื่อแผ่นี่มันก็ถูกแค่ครึ่งนึงล่ะว่ะ :'(
ถึงสมัยก่อนจะมีเยอะ แต่นั่นมันสมัยก่อน สมัยนี้มันคนละเรื่องเลย... :-X (ลองไปสังเกตุตามดราม่าบางดราม่าได้ :-*)

ที่แน่ๆคือความคิดแต่ล่ะคนมันไม่เหมือนกันหมด แต่มันจะสามัคคีกันก็ต่อเมื่อมีสิ่งที่ไม่ถูกใจเหมือนกันน่ะนะ :D
(กรณีนี้น่าจะเป็นเรื่องธรรมเนียมประเภณีความเชื่อและสังคม)

Vaser
01-26-2010, 08:39 AM
ถ้านั่ง 2 แถวผมไม่ลุกให้เพราะศูนย์ผมไม่ดีเป็นคนอ้วน
แต่ถ้ารถใหญ่ลุกให้หมด เว้นพระ ส่วนคนพิการ ผมคิดว่าเป็นcommon sense อยู่แล้วไม่น่าจะต้องเขียนแล้วคนพิการส่วนใหญ่ก็จะมีคนมาด้วยอยู่แล้ว

tanatt
01-26-2010, 08:51 AM

เห็นเม้นนี้แล้วก็นึกขึ้นได้ ว่าพระจะออกมานั่งรถไฟฟ้าทำซากอะไรฟะ...นอกจากไปซื้อมือถือที่มาบุญครอง

อีกที่ที่เจอบ่อยก็แถวสะพานเหล็ก/คลองถม หลวงพี่ไปซื้ออะไรครับเนี่ยยยยยยยยย สาธุ

เดินซื้อของที่บ้านหม้อเห็นพระอยู่หลายคนครับ ไม่รู้ไปซื้ออะไร(คนเคยไปบ้านหม้อจะรู้ว่าข้างถนนมันมีอะไร)

ส่วนเรื่องคนพิการนี่ผมว่าควรให้การยอมรับบ้างนะ เพราะบางส่วนก็เป็นทหารผ่านศึกที่รบในลาว,เวียตนาม,รบกะผกค.ที่ทำเพื่อชาติ แต่พอพิการกลับมาก็โดนดูถูก

noom
01-26-2010, 08:55 AM
สักแต่ว่าจะตั้งกระทู้ ถ้าทางไม่เคยบวชเลยสินะ

พระโดนตัวสีกาอาบัติแล้ว แนวความคิด จขกท.มันพวกหนีเข้าป่าชัดๆ :o :o

เข้ามาดู
01-26-2010, 08:58 AM
กูไม่กล้าลุกให้ผู้หญิงนั่งว่ะ โอกาสหน้าแตก 90 เปอร์เซน:)

The Iron Raven
01-26-2010, 09:10 AM
เรื่องศาสนา...

QhmZ
01-26-2010, 09:11 AM
ผมส่วนมากก็จะลุกให้คนแก่(ที่แก่จริงๆ) กับเด็กเล็กๆ คนพิการ และคนท้องเท่านั้น
เคยมีครั้งนึงนั่งเก้าอี้คู่แล้วที่นั่งข้างๆมันว่าง เด็กมันขึ้นมากับแม่ แม่มันก็ให้มันนั่ง ส่วนแม่ยืน
สักพักเด็กแม่งร้องหาแม่ ประมาณว่าจะให้แม่นั่งด้วย ???
แสรด!!! แล้วจะให้กุทำยังไงวะ นอกจากลุกให้แม่นั่ง

พอๆ.. เลิกบ่น

เคยเจอหนักกว่านั้นอีกครับ ตอน ม.6
ประมาณว่ามีที่นั่งว่างแล้วรอบๆตัวเรามีผู้หญิงอยู่ 4-5 คน แต่ไม่นอมนั่งกันเว้ย!!! ???
กุก็ไม่ได้นั่ง
แล้วเบาะหลังแม่งมีพวกเกรียน ตะโกนมาว่า
"โธ่.. ไอ้แว่น แม่งเก๊ก ไม่ยอมนั่ง!!!"
อ่าว!! อีห่านลาก! กุทำอะไรผิดวะเนี่ย!! :o
หันไปจะบวกหน้าแม่งแระ กุตกใจ!!
คุณพระช่วย ??? อยู่กันทั้งแก๊งเลย 5-6 คน
กุเลยหันกลับมายืนโหนรถเมลล์ต่อ :'(
ก็กุไม่นั่ง ใครจะทำไมวะ(พูดในใจ) ;D

บ่นอีกแระกรู

ส่วนเรื่องที่บอกว่าพระนั่งข้างๆผู้หญิงอ่ะครับ
ถ้าไม่ไคิดอะไรก็ไม่ผิด จริงครับ เมืองนอกทำได้(มั้ง)
แต่ที่นี่เมืองพุทธครับ :'( ประชาชนเห็นพระนั่งข้างๆผู้หญิงจะพากันเสื่อมสัทธาเอานะครับ(จริงๆคงมากกว่านั้น ไม่พูดคงดีกว่า)
ผมว่าผู้หญิงส่วนใหญ่ก็คงไม่อยากนั่งข้างพระหรือยืนเบียดพระหรอกครับ
:)

viagra
01-26-2010, 09:25 AM
กูเคยลุกให้ทอมนั่งแล้วมันไม่ยอมนั่งว่ะ

หน้าแตกเลยครับกู :'(

น้ำมูกไหล
01-26-2010, 09:33 AM
ลุกให้หมดครับถ้าไม่ใช่ตอนอารมเสียอยู่ :o (จะลุกให้แค่คนท้องกะคนแก่)

ความเห็นส่วนตัวเก็บไว้ในใจ :)

guests
01-26-2010, 10:14 AM
จะตีกันเรื่องหิ้ง ไปบอร์ดโดราเห้อ

Popup
01-26-2010, 10:39 AM
จะตีกันเรื่องหิ้ง ไปบอร์ดโดราเห้อ

อ่า อันนี่คือประเด็นสินะ :)

guests
01-26-2010, 10:46 AM

อ่า อันนี่คือประเด็นสินะ :)

เอ่อ....ไม่ได้ชวนไปนะ ไล่ไปตะหาก :'(

winso
01-26-2010, 07:19 PM
ไม่ลุกไม่ว่า รถไฟฟ้ามันแปบเดียวถึง อย่ายืนขวางทางออกเป็นพอ ;D