+ ตอบกลับกระทู้

ทำไงดีกะเพื่อนเห็นแก่ตัว

เกริ่นก่อนว่า ปกติเพื่อนคนนี้มองข้างนอกจะดูดี ชอบช่วยคน แต่พอเวลาเรื่องคะแนนนี่ ไม่เคยยอมใครเลยอะ
    จริงๆก็ไม่อยากจะสนใจอะไรหรอกนะ แต่บังเอิญว่า ทำไมตูต้องมาเดือดร้อนด้วยนะเนี่ย - -"

เรื่องของเรื่อง มีอยู่วันนึง วันนั้นมันวันสุดท้ายที่ต้องส่งรายงาน [ตูก็ยังไม่เสร็จนะ กะปั่นตอนเที่ยง]
    หลังจากเรียนช่วงเช้าเสร็จ ตอนนั้น 12.15 น.แล้ว

เพื่อน ก : เฮ้ยแกๆ มีใครจะเอาชีทเรียนตอนบ่ายบ้าง เรายืมเพื่อนอีก sec มา จะเอาก็เอาไป xerox นะ เผื่อเราด้วยชุดนึง เรามีนัด feedback กับอาจารย์
    เพื่อน ข : เราเอาชุดนึง แต่เราก็มีนัดอ.เหมือนกัน ฝากด้วยนะ
    เพื่อน ค : เออ เราก็นัดอ.เหมือนกัน เที่ยงครึ่งนี่เอง เดี๋ยวต้องรีบไปแล้ว ยังไม่ได้กินข้าวเลย
    เธอคนนั้น : เราฝากชุดนึง

เรา : เอ่อ ตูไม่เอานะ ตูชอบจดเอง ไม่ชอบอ่าน ppt [ชอบจดเองจริงๆ จดทุกคาบ กันหลับ]

ทุกคน : เงียบ....

เรา : แล้วใครจะไป xerox ให้อะ

ทุกคน : เราไม่ว่างจริงๆ ใครจะเอา ไปxerox หน่อยนะ เดี๋ยวไปแล้ว

เธอคนนั้น : เงียบ... ทำเนียนๆ

เรา : เออ เดี๋ยวเอาไปวางที่ร้านให้ก็ได้ แต่ไปเอากันเองนะ จะรีบไปปั่นรายงาน ต้องส่ง 4 โมง เหลืออีก เกือบ 10 หน้า
    [ตอนนั้นนึกว่า"เธอคนนั้น"ไปคุยกับอ. ด้วย แต่จำได้คร่าวๆว่ามันเคยคุยไปแล้ว เลยสังเกตดู]

เพื่อนคนอื่นๆ : เออๆ ขอบใจมาก ไปแล้วนะ ต้องรีบไป นัดอาจารย์ไว้

เธอคนนั้น : เงียบบ... เดินเนียนๆออกไปด้วย

เรา : เดินไปกำลังจะไปร้าน xerox เจอมันเดินผ่าน เลยทัก อ้าว ไปไหนอะ!!

เธอคนนั้น : อ่อ รีบไปเขียนรายงาน ซื้อขนมปังมากินละ

เรา : อึ้งรับประทาน พร้อมชีทที่ถืออยู่ในมือ และคิดในใจ ไอ้ $%#*&^

จบ

Senior Member
    โพส
    1,109
    ตอนเรียน มหาวิทยาลัย มันมีเพื่อนคนนึง เสือกตกแคลคูลัส มันเลยต้องเรียน ตัว cal1 ซ้ำ แล้วพอดีวันสอบ Cal 1 กับ วันสอบวิชา Microbiology ของภาคมันเป็นวันติดกัน มันก็ไปขออาจารย์ให้เลื่อนสอบ Micro แมร่งอ้างว่าสอบวันเดียวกัน แต่พออาจารย์แกเลื่อนสอบ Micro ให้เสือกเป็นวันเดียวกับที่เพื่อนอีกคนต้องสอบฟิสิกค์ ผมก็ยัวะมันนะเดินไปกลางวงตอนที่รู้ข่าวเลย บอกมึงจะนัดวันอาจารย์ใหม่ก็ไม่มีใครว่าหรอก แต่มรึงเคยถามเพื่อนคนอื่นไหมว่า เขาสะดวกวันเดียวกับมึงหรือเปล่า ? ถ้าแม่งไม่ถามเพื่อนในภาควิชาให้ทั่วๆก่อน มึงนัดวันใหม่มามันก็ต้องไปขัดกับของคนอื่นอยู่ดี

คราวตัวเองตอนปีสองภาควิชาผมมันมีผู้ชายไม่กี่คน ตอนรับน้องผมโดดประชุมมันตลอด พอถึงเวลางานเพื่อนมันรวมกลุ่มมาบอกเลย ว่าคนอื่นเขาช่วยกันลงความเห็นประชุมกันเยอะแล้วตอนนี้ขาดแรงงานให้ผมมาช่วยด้วย ผมก็เคยคิดว่ากุเกลียดจะตายห่าเรื่องออกแรงให้คนอื่นเนี้ย แต่ถ้าเห็นคนอื่นลำบากแต่ตัวเองอยู่เฉยๆก็ อายเขาเหมือนกันเลยต้องไปลงแรงให้ตลอดงาน

อย่าว่าเขาเลย เขาก็ไม่ว่างเหมือนกัน (ต้องไปปั่นรายงานเหมือนกัน) คราวหน้ามีกรณีแบบนี้ก็ผลัดกันไปทำบ้างครับ

เรื่องแบบนี้เป็น การใช้ ศาสตร์และศิลป์ ครับ เวลาไปทำงานกลุ่มใหญ่ก็จะเจอแบบนี้เหมือนกัน พอโตแล้วเรามีส่วนรับผิดชอบภาพรวม เวลาเจอลูกน้องอู้ มีสองอย่างคือไม่ชอบหน้ามันมาก มันไม่มีความสำคัญก็หาคนใหม่มาทำแทนมัน แต่หัวหน้าที่ดีจะบริหารทรัพยากรบุคคลให้เก่งได้ครับ ปัญหาคนในกลุ่มทำงานไม่เท่ากันนี่มีตลอดแหล่ะ แล้วถ้าประสานงานกันไม่ได้ผลงานมันมักจะห่วย

1. ทำไม่เป็นแต่มีใจจะทำ มีปัญญาทำได้ ควรเทรน ช่วยฝึกฝน
    2. ทำเป็นแต่ไม่มีใจจะทำ ควร ให้รางวัลหรือ มีวิธีอะไรก้ได้หลอกล่อให้มันมีใจทำงาน
    3. ไม่มีใจไม่มีปัญญาทำ ควรหาคนใหม่
    4. ไม่ไว้ใจใครต้องให้หัวหน้าทำเอง อันนี้ท่านอาจเป็นกระบี่มือหนึ่งได้เพราะตะลุยทุกงานเอง แต่ท่านเป็นผู้บริหารที่ห่วยมากเพราะไม่สามารถหลอกคนให้มาตายแทนได้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย godzeus : 09-19-2011 เมื่อ 09:19 AM

หนุ่มสาวเอยจงมาติด Minecraft กัน http://bbs.drama-addict.com/group.php?groupid=21

เง้ออ สังคมเรา

อะไรที่ทำให้ตัวเองเดือนร้อน ทั้งๆที่เป็นเรื่องของตัวเองก็จะไม่ทำ

อะไรที่ทำให้ตัวเองได้ดี แม้ต้องเอาเปรียบคนอื่น ก็จะยอมทำ

T^T

ปล. เรื่องคล้ายๆแบบนี้มันเกิดมาหลายรอบแล้วน่ะค่ะ คราวนี้มันอดไม่ได้จริงๆ
    คือ เข้าใจว่าทุกคนรีบเขียนรายงานเหมือนกัน แต่มันของๆตัวเอง ไม่นึกบ้างหรอว่าคนอื่นเค้าก็รีบน่ะนะ T^T

ส่วนมากผมจะโดนเรื่องงานกลุ่มอ่านะ
    แบบว่าโดนกินแรง - - "
    กลุ่ม4คนทำ2คนมั่งละ
    กลุ่ม5คนทำกัน2-3คนมั่งละ
    เหตุผลที่เจอบ่อยสุดเลยคือ ทำไม่เป็น (โอ้ว พระสงค์ ได้ข่าวว่าเรียนคณะเดียวกันนะแสรด)
    แล้วก็มีเผางานมาส่ง ผมก็ต้องทำใหม่หมดเลยเพราะที่เพื่อนมันเผามา มันใช้ไม่ได้

เคยเจอที่จี๊ดใจที่สุดเลยคือ มีเพื่อนในกลุ่มแรกๆก็ทำงานด้วยกันอยู่ดีๆ
    แล้วจู่แม่งก็มีปัญหากับผมเพราะชอบผู้หญิงคนเดียวกัน แล้วผมสนิดมากกว่ามัน
    แม่งแยกตัวไปทำคนเดียว แล้วบอกว่าเดียวเสร็จแล้วจะเอามารวมกันให้เป็นงานกลุ่ม
    สุดท้ายแม่งทำไม่ได้ ผมก็เลยต้องทำส่วนนั้นเพิ่มอีก
    ที่สำคัญเวลาประชุมกลุ่มแม่งก็ไม่เข้าประชุม แล้วเวลาให้งานไปก็ทำแบบกากๆมาให้
    ผมก็ต้องมานั่งทำใหม่อีก
    Photobucket

แต่ตรูชอบทำคนเดียวนะ= ="
    ถึงเป็นงานกลุ่มก็เถอะ เพราะงั้นเลยไม่มีปัญหาเรื่องใครเกาะใครดูด

เคยจ่ายงานให้คนอื่นทำแล้วแบบทำไมมันได้แค่นี้วะ มันน่าจะได้มากกว่านี้ดิ ง่ายๆคือ ไม่ถูกใจกับงานที่แม่งทำมาเลย
    หลังๆมานี่เลยปั่นงานคนเดียวหมด จะบอร์ดนิเทศ จะเขียนแผนการสอน จะE-book จะpower point ปั่นเองหมด
    พวกมันก็เกาะดูดสบาย

แต่พึึ่่งมาเห็นผลตอนสอบนี่ล่ะวะ กรูนั่งกระดิกตีนเล่นเกมก่อนสอบสบาย พวกมันนั่งอ่านหนังสือจะเป็นจะตาย
    แถมกรูเขียนเสร็จก่อนพวกมันอีก 55+

ตอนทำงานกลุ่มผมก็ชอบกินแรงนะ สาเหตุหลักคือ"ผมไม่ถนัดคอมฯ" งานที่ใช้คอมเช่นPP PS Exel ฯลฯ ผมทำแทบไม่เป็นเลย ต่อให้ทำได้ก็เสียเวลานานมากๆจนไม่เป็นอันทำกิน ยกเว้นWordที่พอได้หน่อย(แต่ก็ไม่ค่อยใช้ลูกเล่นอะไรอยู่ดี) ผมเลยชอบ"เกาะกลุ่ม"กับคนอื่นอยู่ ส่วนมากจะส่งแบบร่างให้มันแล้วคอย"สั่ง"มันอีกทีว่าจะทำยังไง ปรกติผมทำแบบนี้ตลอดนะ จะว่ากินแรงก็ได้ แต่คนเราก็มีของที่ไม่ถนัดกันทั้งนั้นนิ แต่เนื้อความในรายงานแต่ละอันของผมนี่โดดเด่นทั้งนั้น เวลารายงายผมก็รับหน้าเสื่อ ก็ถือว่าแฟร์ๆหน่อยนะ

ส่วนในเรื่องข้างต้น ผมเข้าใจว่าคนเราก็ขี้เกียจกันได้ ถ้าเธอคนนั้นทำ"ส่วนของตัวเอง"เสร็จแล้วก็คงอนุโลมได้นะ เพราะถือว่าตัวเองทำแล้ว งานกลุ่มที่ผมทำมักจะแยกๆกันทำก่อนแล้วค่อยมากรองร่วมกันอีกทีหนึ่ง ซึ่งผมมักจะเป็นคนปิดท้าย แต่ผมเข้าใจว่ากลุ่มคุณจะค่อยๆทำพร้อมกันก่อนมากกว่าจะไปทำเดี่ยวๆ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นเธอก็คงผิดละที่ละทิ้งหน้าที่

ทางแก้ปรกติคือครั้งหน้าไม่ให้ร่วมกลุ่มหรือตัดชื่อจากรายงาน ไม่ก็ลากตัวมาบังคับให้ทำ ซึ่งแต่ละอย่างก็ขึ้นกับความสนิทสนมของแต่ละคน ทางแก้ที่ดีที่สุดคือคุยกันให้รู้รื่องก่อน ถ้าครั้งหน้ามีอีกก็ค่อยหาทางลงโทษกันเอง

ของผมตั้งแต่มหาลัยแล้วที่ผมชอบทำงานกินแรงเพื่อน แต่พวกนั้นก็ไม่บ่นนะ เพราะผมจะไปช่วยคนอื่นแทนส่วนที่ผมทำไม่เป็น ถือว่ารับกันได้ คุณอาจจจะลองวิธนี้ดูก่อนก็ได้ ให้ทำงานที่ถนัดแทนที่จะให้ทำแบบเหมือนคนอื่น อย่างผมถนัดวิเคราะห์ตีความและเสริมแต่งด้วยความรู้จากความรู้รอบตัว รายงานผมนั้นจึงแทบจะเป็นพหุวิชา เพื่อนผมอีกคนก็เก่งด้านCGและวาดรูป งานเลยมีองค์ประกอบของHandmadeอยู่ บางคนก็พิมพ์เร็วเลยรับหน้าที่กรอกข้อมูล ทำสลับๆกันไปตามแต่จะถนัด

.

ส่วนตัวผมเป็นคนขี้เกียจเลยเข้าใจดี สำคัญที่งานเขา"ดี"ชดเชยความขี้เกียจหรือไม่

ถาม : ทำอย่างไรกับเพื่อนเห็นแก่ตัว

ตอบ : เลิกคบ...

ปล.เห็นแก่ตัว / ขี้เกัยจ / ไร้น้ำใจ / ทำไม่เป็น คนละอย่างน่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Eclipse : 09-19-2011 เมื่อ 09:34 AM

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eclipse ดูโพส
    ถาม : ทำอย่างไรกับเพื่อนเห็นแก่ตัว

ตอบ : เลิกคบ...

ปล.เห็นแก่ตัว / ขี้เกัยจ / ไร้น้ำใจ / ทำไม่เป็น คนละอย่างน่ะ
    แล้วถ้าในกรณีขี้เกียจอ่ะครัฟ

โพส
    1,109
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ นักแปรธาตุแห่งราชอาณาจักร ดูโพส
    แล้วถ้าในกรณีขี้เกียจอ่ะครัฟ
    เพื่อนที่เรียนวิศวะ มันเคยมีโปรเจคปีสี่เทอมสุดท้ายทำกันสี่คน มีคนนึงมันบอกว่าต้องกลับไปบ้าน ปล่อยให้อีกสามคนทำงาน คราวนี้้คนที่ำทำมากที่สุด มันมานั่งกินข้าวข้างๆผม แล้วรุ่นพี่มันมาทักว่า ไอ้คนที่ไม่ได้ทำหน่ะเมื่อวานมันไปเที่ยวกับสาว เพื่อนผมมันยัวะมากเลยเพราะแมร่งอู้ตั้งแต่ต้นจนจบ ตัดชื่อมันออกจากโปรเจคต์ไปบอกกับอาจารย์ แล้วโทรไปบอกคนอู้ ไอ้เหี้ยนั่นต้องจบช้าไปปีนึคงเพราะ วิชานั้นเปิดแต่เทอมสอง แล้วต้องไปลงทะเบียนวิชาเดียวทำโปรเจคต์กับรุ่นน้อง

ผมรู้เรื่องตั้งแต่ต้นจนจบ คุณว่ามันโหดไปไหมล่ะ ผมว่ามันโหดไป แต่ผมสะใจโคตร

หนุ่มสาวเอยจงมาติด Minecraft กัน http://bbs.drama-addict.com/group.php?groupid=21

เจอแบบเจ้ากี้เจ้าการ คิดว่าตัวเองฉลาดที่สุด
    ประมาณว่้าชี้นิ้วสั่งอย่างเดียว บอกว่าตัวเองมีหน้าที่ประสานงาน
    แต่ประสานงานแล้ว ทำท่าจะทะเลาะกับคนโน้นคนนี้ตลอด หลายคนไม่พอใจว่า นี่ทำงานร่วมกันนะไม่ใช่มารับใช้
    สุดท้ายทำไม่รอด เลยไม่ทำเลย เพราะผิดใจกับคนแทบทั้งกลุ่้ม แล้วก็ออกไปโดยเขียนรายงานแจ้งเหตุผลว่า ด้วย "เหตุผลส่วนตัว"

บ้าอ่านFic
    หมกตัวอยู่ในห้องคอม
    โพส
    167
    กลุ่มที่เราทำภาษาอังกฤษแล้วให้แปล ตอนแรกตกลงว่าจะส่งทางเมล์แล้วให้อีกคนทำเป็นรูปเล่ม สุดท้าย มีแต่ออมส่งคนเดียว แล้วพวกที่เหลือไม่ส่งเลย
    มันก็อ้างว่าส่งไม่เป็น อยากจะตบกะโหลกจริงๆ ทีวิชาคอมเนี่ย ส่งกันเป็นเลยนะ...
    แล้วสุดท้ายภาระตกมาทางออม นั่งปั่นงาน น่าแค้นใจที่สุด

Sophomore
    somewhere in nowhere
    โพส
    4,140
    เคยเจอเหมือนกัน ไอ้เชี่ยนี่ชอบโดดงาน อ้างปวดขี้บ้าง อันนู้นนี้บ้าง
    อาจารย์เค้าให้จับกลุ่มกัน 6 คน ไอ้ P เหลือเศษ กลุ่มผมมองหน้ากันแบบว่า "ไอ้เหี้ยนี่ต้องมาอยู่กลุ่มเดียวกันกับกูอีกแล้วเหรอ?"
    ผมเลยบอกทุกคนในห้องเลยว่า..
    "กูไม่เอาไอ้ P เข้ากลุ่มนะเว้ย กูยอมอยู่กัน 5 คน.."

หน้ามันจ๋อยไปเลย... แล้วเพื่อนอีกกลุ่มเสือกสงสารก็รับมันเข้ากลุ่มไป แล้วก็แบ่งคนในกลุ่มมันมาเข้ากลุ่มผมครบเป็นกลุ่มละ 6 คน
    แต่วันต่อมา..เพื่อนกลุ่มนั้นมันโทรตามหาไอ้เชี่ย P แต่ไอ้ P บอกว่ากูป่วย ไม่สบาย,,,
    เพื่อนในห้องบอกว่าเมื่อเช้ากูเห็นไอ้ P แต่งชุดนิสิตเรียบร้อย ขับมอไซแถวๆข้างมอ แล้วอีกคนก็บอกว่ากูเห็นมอไซไอ้ P จอดอยู่หน้าร้านเกม
    แล้วเพื่อนๆก็แวะไปที่ร้านเกม เจอไอ้ P แต่งชุดนิสิตเรียบร้อยถูกต้องตามระเบียบกำลังจิ้มดอทเอ...แล้วมันก็บอกว่า กูหายป่วยแล้ว...
    วันหลังกูจะจำไว้บ้างว่าเวลาไม่สบาย ถ้าจิ้มดอทก็เหมือนแดกยา!!
    ตูเคยมี sig จนกระทั่งขี้เกียจทำภาพ!!

อันนี้ขอยกของเก่ามาให้อ่านอีกทีละกัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Thor001 ดูโพส
    วันนี้ผมจะเอาเรื่องของไอ้ขี้โม้รายนึงที่เคยเอามาสาวไส้ในกระทู้นี้
    [Drama รายวัน]ไอ้ขี้เก๊กออกลาย

ตูจำมันได้ตั้งแต่เข้ามหาลัยเลย ตอนเข้าสอบเอ็นสะท้านมันเดินมากับอีกคนนึงซึ่งน่าจะเป็นคนที่ไป
    ตีสนิทได้ก่อนหน้านี้มันเดินมาทักตู ตอนนั้นผมไม่ได้สนใจแม่ง เพราะกำลังง่วนอยู่กับแนวข้อสอบ

แล้วเจออีกทีตอนเรัยนปรับพื้นฐาน (คณิตกรูได้คะแนนน้อยสาด)
    ก็โอเคกูโดนจับเข้ากลุ่มเพื่อมันซะงั้น

ช่วงปี 1 ถึงปี 3 ครึ่งเทอมแรก ไปไหนไปกัน แล้วรู้สึกว่ามันจะแอบมานินทาเรื่องเอกตัวเองว่าเล่นพรรคเล่นพวก
    หัวหน้ารุ่นแม่งอย่างนู้นอย่างนี้ เรื่องของมันสวยหรูทุกอย่าง คนอื่นนี่เหี้ยสิ้นดี แล้วตอนปี 3 ผมก็ได้รู้เรื่องเหี้ยๆ
    ของมันเป็นกระบุง

ขอเรียงตาม Time Line เลยละกัน

1. น่าจะช่วงปี 1 ตอนที่มันเลิกกับพี่ปี 2 หมาดๆ (แม่งข้ามรุ่น)
    มันไปมีเรื่องเหี้ยอะไรไม่รู้ มันไปมีปัญหากับพี่ผู้ชายคนนึงที่เขาแอบชอบพี่ปี 2 คนนี้อยู่ก่อนแล้ว ปัญหาเรื่องอะไรม่รู้
    แล้วพี่ปี 3 เรียกไปคุย มันตอหลดตอแหล ใส่ไฟฝ่ายนู้เขาทุกอย่าง จนโดนพี่ปี 3 เรียกไปว่า แต่พี่ผู้หญิงที่เพิ่งเลิกกับ
    มันมาชี้แจงให้ เรื่องเลยกระจ่างเลย

2. ช่วงปี 3 เทอม 1
    มันเลิกกับแฟนที่เอกจีน ที่คบกันมากว่า 1 ปีซึ่งแม่งได้กันแล้วตอนปี 2 มันบอกว่าผู้หญิงคนนี้ทำตัวเหมือนเด็กๆ จู้จี้จุกจิก
    พอมาฟังความฝ่ายหญิง แม่งเอ๊ย.... แมงดาชัดๆ อาศัยที่บ้านฝ่ายหญิงมีฐานะ ให้เขาเลี้ยงแม่งแทบทุกอย่าง
    แต่มันบอกว่อเมริกันแชร์ แถมเอาเปรียบสารพัด ส่วนอีกอันนี้เจอเองกับตัว "มันเอาเรื่องบนเตียงมาเล่าให้พวก
    กูฟัง" แม่งไปได้กันมาแล้วมันยังเอามาเล่าให้พวกกูฟังอีก

3. ช่วงปี 3 เทอม 1 เช่นกัน
    งานกลุ่มทำหนังสือพิมพิ์ อนนั้นกรูมีโครงการอะไรเสร็จสรรพแล้ว เหลือแค่สมาชิก จัดนู่จัดนี่เสร็จสรรพ แบ่งงานแล้ว
    เสือกไม่ยอมทำกันมา แล้วสรุปว่ากูผิดอีก เรื่องที่อาจารย์บอกว่ากูไม่รู้จักทำงานกลุ่มนี่กูยอมรับ แต่หลังจากเคลียร์กันแล้ว
    แม่งเหมือนเดิม ไม่มีเหี้ยอะไรจากมันมาประดับหนังสือพิมพิ์เลย ทำมาก็เอาเหี้ยอะไรมาก็ไม่รู้ กว่างานจะเสร็จ เกือบไม่ผ่าน
    แม่งอ้างนู่อ้างนี่ บอกย้ายบ้าน เน็ตยังไม่ติดเลยส่งงานไม่ได้

4. ปี 3 เทอม 2
    มันไปคบกับน้องปี 1 คนนึง (ไอ้สัดนี่จะล่อทุกชั้นปีรึไง?) มีช่วงนึงแฟนเก่ามันตามราวี (คนในข้อ 3) แม่งแรงตัวแม่คนนี้
    มันะตื๊อเหี้ยอะไร ลำบากคนใกล้ตัวมันอย่าพวกกูอีก คบได้ไม่นาน ก็เลิกกันไม่รู้ว่าก่อนเลิกไปทำเห้ยอะไรไว้ เพื่อนน้องคนนี้
    ไม่พอใจ ไปบอกแฟนที่เป็นเด็กช่างให้มากระทืบมัน มันหายไปทั้งอาทิตย์เพื่อหนีส้นตีนเด็กช่าง

มันโม้ว่ามันไปบอกอาจารย์แล้วไปคุยกับท่านอธิการให้ช่วย จากนั้นมันก็โทรหาเพื่อนที่พ่อมันเป็นทหารนี่แหละ
    ให้พาสารวัตรทหารมันมารับมันออกจากม. ให้ที ตอนที่รู้ตัวว่าจะโดนส้นตีน มันบอกว่าไปแจ้งความที่สน. ใกล้ ม.
    แล้วเจอดาบเลี้ยงคอยดูแลคดีให้ มันโม้ว่าดาบแกชอบเลี้ยงสมชื่อ แกเป็นคนชอบให้ ไม่ชอบให้ใครปฏิเสธ
    นอกจากนี้มันยังโม้อีก ว่ามีเพื่อนที่บ้านเป็นซุ้มมือปืน เพื่อนมันจะไปเก็บเด็กช่างให้ แล้วมันสวบบทพ่อพระห้ามไว้

5. อันนี้ช่วงคดีแพรวา ซึ่งน่าจะช่วงตอนกูปี 3 เหมือนกัน
    มันมาแถตูดปลิ้นเรื่องใครชนในคีแพรวา พอไปค้นภาพจำลองเหตุการณ์ กับวิดีโอเหตุการณ์จริงแล้วไม่ใช่ ตรงข้ามทุกอย่าง
    เลยจับได้ว่าไอ้ห่านี่มันชอบสวนกระแส สร้างความเด่น

ส่วนที่เหลือก็เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ อย่างโม้ว่ามีรถแต่ยังไม่เคยมีใครเห็นแม้แต่จุกลมยางรถ
    ผมก็เลิกคบกับมันตั้งแต่งานหนังสือพิมพ์แล้วครับ เหี้ยอย่างงี้ใครยังทนคบอยู่ก็คงโง่แล้วล่ะ
    พ่อกูฮิตเลอร์ แม่กูไม่มี ดราม่าผีนาซี ไทยเยอรมัน!!! ไทยเยอร์มัน!!!

โพส
    815
    เคยเจอคนประสานงานที่ทวงบุญคุณแบบประหลาดๆ ทำนองว่า
    "ที่จริงฉันพิมพ์ภาษาไทยไม่เป็น แต่อุตส่าห์พยายามพิมพ์เมลส่งให้ทุกคนเป็นภาษาไทย เพราะกลัวว่าพวกเธอจะอ่านภาษาอังกฤษไม่ออกเชียวนะ"

อยากจะบอกว่า เจ๊ขา ทุกคนที่ทำงานตรงนั้นเขาก็จบมหาลัยกันมาหมดแล้ว บางคนเรียนจบนอกมาด้วยซ้ำ อ่านไม่ออกก็ให้มันรู้กันไปสิ
    และแทนที่จะดูถูกว่าชาวบ้านเขาโง่กว่าตัวเอง ทำไมไม่คิดว่าตัวเองห่วยกว่าชาวบ้านที่ดันพิมพ์ภาษาไทยไม่เป็นล่ะ

(เมื่อก่อน เราก็พิมพ์ไทยไม่เป็น เวลาจะ MSN กับคนอื่น ยังต้องขอโทษเขาก่อนว่าพิมพ์ช้าหน่อยนะ เพราะจิ้มพิมพ์มันช้า)

Lolitas master
    ใต้กลองชุดยี่ห้อ Premiere
    โพส
    162
    จากประสบการณ์ตรงที่ได้ประสบพบเจอมา หลายๆอย่าง หลายๆแง่มุมปัญหาของแต่ละคน
    ผมเสนอแนวทางแก้ไขตามนิสัยส่วนตัวของผมดังนี้ครับ สำหรับใครที่ปฏิบัติได้ ก็เอาเลยครับ ผมไม่หวงห้ามแต่อย่างใด
    แต่อยากบอกเล่าสู่กันฟังครับ

ปัญหาในการเรียนมักพบได้บ่อย เมื่อเราเจอปัญหามันก็ต้องหาทางแก้ใช่ไหม?
    1.ปัญหาการทำงานเป็นกลุ่ม มักพบได้บ่อยกับพวกที่โดด ที่อู้ในการทำงาน ผมมีวิธีแก้เผ็ด ดัดสันดานพวกมันแบบนี้ครับ(ในกรณ๊ที่ถูกบังคับให้จับกลุ่ม)
    -ผมไม่สนว่าคนที่อู้งาน โดดงาน ไม่ช่วยเพื่อนคนนั้น ว่าจะเป็นหญิงหรือชาย เป็นใคร มาจากไหน
    -หากเวลาเรียกทำงานแล้วไม่มา เกิน 2-3 ครั้ง จะโทรตาม ถ้ายังไม่มาอีก.......
    -ถ้ายังไม่มาอีก ไม่เป็นไรครับ.....ไม่เป็นไร แต่พอเวลาเข้าคาบเรียนรวม แล้วเอางานมาประชุมกันในห้องเรียน ผมจะเอางานให้ทุกคนดู ทุกคนดูแล้วก็อืม.มีชื่อตูแล้วได้คะแนนแน่ๆ
    -แต่! ชื่อคนที่ไม่มาช่วยงานเพื่อน จะหายก่อนส่งที่โต๊ะอาจารย์ครับ เรียกว่า ชื่อหล่นหายก่อนส่งครับ ผมทำบ่อย พิมพ์รายชื่อไว้สองชุด เพื่อทำให้เหยื่อตายใจ พอจะส่งปุ๊บก็เอาแผ่นเดิมออก เอาแผ่นใหม่ใส่เข้าไปแทน
    แผนนี้จะสำเร็จได้ อาจจะต้องเตรียมงานกันซัก2คนเป็นอย่างน้อยครับ เพื่อกันความผิดพลาด และหากไม่แน่ใจ ให้รับหน้าที่เอาไปส่งเองครับ พอถึงเวลาคะแนนออก ใครติด F ก็เรื่องของมึงละกัน เป็นการดัดสันดานกันไป ให้มันติดแบบไม่รู้ตัวสะใจกว่า

2.หากไม่ถูกบังคับให้จับกลุ่ม ให้ทำคนเดียวไปเลยครับ ปัญหาความเยอะของหน้ากระดาษงานที่ต้องทำ สามารถแก้ได้ดังนี้ครับ
    -สำหรับคนขี้เกียจ ผมแนะนำวิธีทำงานแบบหารวันครับ มีสูตรแบบนี้
    เอาจำนวนหน้ากระดาษของงานที่ต้องทำ หารด้วย กำหนดวันส่ง=จำนวนงานที่ต้องทำในแต่ละวัน
    ตัวอย่าง> งาน 20/7=3 คือ งานที่ต้องทำ 20 หน้า หารด้วยกำหนดส่ง นับจากวันที่ได้งานคือ 7 จะได้จำนวนหน้างานที่ต้องทำในแต่ละวัน= 3 หน้าครับ
    เป็นวิธีที่ง่ายและใช้ได้ดีสำหรับคนที่ขี้เกียจทำงานมากๆในคราวเดียวครับ คือเรากำหนดได้แล้วว่า งานที่ต้องทำต่อวัน มีกี่หน้า ถึงเวลาก็ทำให้ครบ แล้วก็ไปหลั่นล้าพักผ่อน พอถึงเวลาส่ง งานก็เสร็จพอดี แฮปปี้เอนดิ้งครับ ดีกว่าพวกที่เผากันหน้าห้อง เผางานกันยันสว่างก่อนส่ง 1 วัน สมน้ำหน้า

3.เวลาทำงานเป็นกลุ่ม ถ้าคนเยอะ=เรื่องแยะ ปวดหัวเสียเวลา
    -หากจำนวนงานไม่เยอะก็รับทำคนเดียวไปเลยครับถ้าไหว ใช้วิธีคำนวนงานดังข้อ 2
    -รับทำคนเดียว สบายใจกว่า ไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่เหมือนกันมา หรือข้อมูลตกหล่น
    -ไม่ต้องมากังวลกับปัญหา กูทำแบบนึง มึงทำแบบนึง และงานเละ
    -ทำงานคนเดียว สบายใจ ไม่มีคนด่า แต่ทำให้ถูกละกัน
    -ไม่ต้องกังวลกับปัญหาเพื่อนทำมาไม่ถูกใจ อยากได้งานแบบไหน>ทำเองครับ ทำมาผิดก็ด่าตัวเองนั่นแหละครับ จะได้ไม่ไปโทษคนอื่น
    -เสร็จแล้วไปเก็บเงินกับเพื่อนร่วมกลุ่ม ให้สูงกว่าราคาของงานประมาณ 2-3 เท่า จะมีค่าเท่ากับเราทำงานแลกเงินครับ ไม่เหนื่อยฟรี

หากใครอ่านแล้วคิดว่าเข้าท่าดีก็ดีใจด้วยครับ เอาไปปรับใช้กับการเรียนดูนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย D.pig : 09-19-2011 เมื่อ 01:22 PM
    ทะลุจอมาต่อยกะกุได้ ค่อยว่ากันนะ

Uploaded with ImageShack.us

งานกลุ่ม ชอบเกาะมากกว่าทำ
    แต่เอาเข้าจริงๆต้องทำมากกว่าเกาะอีก
    ใน ชมเรียน อาจารย์ก็ให้ แบ่งกลุ่ม+จดงานกลุ่มไป ไอ่เราก็จดพร้อมแบ่งงานกลุ่มเรียบร้อย
    วันต่อมา มาถามอีก เมื่อวานมีงานไร (คุณท่านมันปลาทองหรือไงนะ)
    เลยบอกๆไป ตอนเย็นมาถามต่อ ทำไง แบบไหน อธิบายที (ไอ่เราก็อธิบายไม่เก่งซะด้วยซิ อธิบายไป คงต้องกลับมาถามอีกที ในวันพรุ่งแหง )
    สรุปมี 5 คน ทำงานแค่ 2 อีก 3 เกาะ

มาเสพย์เป็นระยะๆ!!

ทำเองครับ เพราะเนื้องานจะออกมาตามความพอใจของเรา ส่วนที่เหลือก็ค่าสันค่ากระดาษปกกับค่าปริ้นปกรายงานไปละกัน
    มันจึงเป็นความเข้ม ที่ไม่ถึงกับกลัว
    แต่เป็นความทุกข์ ที่ชางต้องถึงกับหนี
    เป็นความเข้ม ที่ทั้งเงิบและฮาอยู่ด้วยกัน
    #หน่วงเข้ม

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด